สนั่นปฐพี!"แจ๊คสระบุรี"คว่ำมือ5ลิ่วชิงแชมป์โลก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:11:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนั่นปฐพี!"แจ๊คสระบุรี"คว่ำมือ5ลิ่วชิงแชมป์โลก  (อ่าน 2830 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:47:19 AM »

การแข่งขันสนุกเกอร์ชิงแชมป์โลก “เบทแฟร์ เวิลด์ สนุกเกอร์ แชมเปี้ยนชิพ 2013”
 ที่ครูซิเบิ้ล เธียเตอร์ เมืองเชฟฟิลด์ ประเทศอังกฤษ รอบแรก หรือ 32 คนสุดท้าย

"แจ๊ค สระบุรี" เดชาวัต พุ่มแจ้ง นักสอยคิวเจ้าของแชมป์สมัครเล่นโลก ปี 2010 ที่ตีตั๋วเข้าสู่รอบสุดท้าย เป็นหนแรกในชีวิต และเป็นคนที่ 3 ในประวัติศาสตร์ของนักกีฬาไทย ลงดวลกับ สตีเฟ่น แม็คไกวร์ มือ 5 ของโลก และมือวางอันดับ 6 ของรายการชาวสก็อตแลนด์ ซึ่งเป็นอดีตมือ 2 ของโลกระหว่างปี 2008-2010 ในระบบ 10 ใน 19 เฟรม

โดยในช่วงแรก 9 เฟรมนั้น "แจ๊ค สระบุรี" ขึึ้นนำอยู่ 5-3 แต่เล่นไม่จบเพราะเวลาไม่พอ ต้องยกเกมมาสู้กันต่อในเซสชั่น 2 คราวนี้ แม็คไกวร์ มาแรงกด 3 เฟรมรวดแซงนำ 6-5 แต่ แจ๊ค มีฮึดแทงตีเสมอ 6-6 ได้สำเร็จ

จากนั้นพักไป 15 นาทีออกมาสู้กันใหม่ ปรากฏว่า แจ๊ค เป็นฝ่ายนำตลอด แต่ แม็คไกวร์ตามได้ทุกครั้ง โดย แจ๊ค นำ 7-6, 8-7 ก่อนจะแทงขึ้นแท่น 9-8 แต่ต้องยุติการเล่นไปก่อนเนื่องจากเวลาไม่พออีกครั้ง ต้องพักไปกว่า 3 ชั่วโมง

กลับมาแข่งกันต่อในเฟรมที่18 แม็คไกวร์ ออกมาแทงแบบใจเย็นเน้น ๆ ก่อนชนะตีเสมอเป็น 9-9 ต้องลุ้นถึงฏีกา

แม็คไกวร์ ออกมากินแดง แต่มาพลาดดำ ทำให้แจ๊ค ออกมากดไม้เดียว 63 ก่อนจะตัดสินใจวางสนุ้ก แต่ไม่ค่อยดี แม็คไกวร์ ได้สู้แต่แทงไม่ลง ทำให้นักสอยคิวไทยออกมาเร่งคิวเอาชนะไปได้อย่างสะใจคนไทยทั้งประเทศ 10-9 เฟรม (สกอร์แรกเป็นของแม็คไกวร์)0-79 (72), 2-102 (59), 99-32 (69), 45-86 (60), 12-81 (50), 63-56, 40-57, 71-10, 77-4 (70), 116-0 (91), 98-32 (93), 44-80 (74), 8-81, 62-26, 21-72, 73-14, 0-68 (54), 61-45 และ1-104 (63)

จากชัยชนะนัดนี้ทำให้ แจ๊ค กลายเป็นคนไทยคนแรกในรอบ 14 ปีที่เข้ารอบ. 2 ครูซิเบิ้ล โดยจะเข้าไปปะทะคมคิวกับ ไมเคิ่ล ไวท์ นักสอยคิวดาวรุ่งชาวเวลส์ ในวันที่ 25 เวลา 01.00 น., วันที่ 26 เวลา 20.30 น.และวันที่ 27 เวลา 16.00 น.ระบบ 13 ใน 25 เฟรม

"มันเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อมากสำหรับผม" แจ๊ค กล่าว " ก่อนแข่งผมรู้ดีว่า ผมเป็นรองแน่นอน โอกาสที่ผมจะชนะมีเพียง 10 หรือ 20 เปอร์เซนต์เท่านั้น แต่ผมเชื่อมั่นในตัวของผมเอง จนกระทั่งผมประสบความสำเร็จ ซึ่งผมไม่ได้ซีเรียสมาก เนื่องจากผมต้องการผ่อนคลายตัวเอง หากผมซีเรียสมาก ๆ รับรองว่า ผมคงไม่ถึงชัยชนะแน่ๆ เกมต่อไปนั้นไม่ว่าจะชนะหรือว่าแพ้ ผมก็จะตั้งใจเล่นให้ดีที่สุด โดยเฉพาะแฟนสนุกเกอร์ที่นี่ ได้ให้การต้อนรับอย่างดีเยี่ยม ผมสนุกไปกับเกม ทุกคนก็มีความสุขไปด้วย

นอกจากนี้ สื่อต่างประเทศ ได้ตั้งฉายาว่า "sonic poom" และมีการตีข่าวไปทั่วโลก โดยเฉพาะเดลี่ เมล์ ได้ทำสกู๊ปพร้อมกับประวัติของแจ๊ค อย่างละเอียดอีกด้วย

ขณะที่ แม็คไกวร์ กล่าวว่า มันเป็นเกมที่บ้าคลั่งเอามาก ๆ ผมแทงได้ไม่ดี ทำไม่ได้ตามที่ตัวผมต้องการ แต่ผมยอมรับว่า เดชาวัต ทำผลงานได้เกินกว่าที่ผมคาดเอาไว้เขาทำให้แฟนสนุกเกอร์มีความสุขได้ตลอด มันเหลือเชื่อมาก ๆ ผมไม่เคยเห็นเขามาก่อน นั่นเป็นบางอย่างที่พลาดไปสำหรับผม เขาเป็นนักกีฬาที่เล่นได้ดี และเป็นคนที่ไนซ์มากๆ ที่สำคัญเขาเล่นได้ดีกว่าผมในวันนี้

ทางด้าน นายสินธุ พูนศิริวงศ์ นายกสมาคมกีฬาบิลเลียดแห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า เป็นเรื่องที่เหลือเชื่อมาก ๆ ในการเอาชนะมือระดับท็อปไฟฟ์ของโลก ด้วยฟอร์มการเล่นที่ดีมากๆ ดีอย่างที่เราไม่เคยเห็นกันมาก่อน ทั้งหมดนั่นคือการได้ไปเล่นอาชีพ

"ขอขอบคุณแทนนักกีฬาของเราที่แฟนสนุกเกอร์ชาวไทยให้กำลังใจมาโดยตลอด นี่เป็นปรากฏการณ์อีกครั้งของวงการ นับตั้งแต่เราได้เห็น ต๋อง ศิษย์ฉ่อย ลงแข่งที่ครูซิเบิ้ล สำหรับผมต้องขอบคุณทุกฝ่ายโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ทรูวิชันส์ ที่นำความสุขมาให้คนไทยได้ชมเกมดี ๆ ระดับโลกที่มีคนไทยเข้าแข่งขันมาโดยตลอด"

Dechawat Poomjaeng jump shot final frame decider at world championships

http://www.youtube.com/v/Cn3EZ048XGE?hl=th_TH&version=3" type="application/x-shockwave-flash

[BBC] WSC 2013 - Day 4: Maguire/Poomjaeng - F 18-19; Carter/Woollaston - F 14; Selby/Selt - F 7-8

http://www.youtube.com/v/foWrzMFzjps?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์