LCD Samsung syncmaster e2320 เปิดติดสักพักภาพจะกระพริบดับติดสลับกันไป
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:29:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LCD Samsung syncmaster e2320 เปิดติดสักพักภาพจะกระพริบดับติดสลับกันไป  (อ่าน 6909 ครั้ง)
jagarin
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:26:29 PM »

Sadช่วยด้วยครับจะเริ่มต้นซ่อมอย่างไรดีครับดูสภาพภายในแล้วยังดีอยู่เลยครับ LCD Samsung syncmaster e2320 เปิดติดปกติทิ้งไว้ประมาณ 1 ช.ม. ภาพจะกระพริบ,ดับ,ติดสลับกันไป เหมือนหาสัญญานภาพติดๆดับๆ
     ไฟตอนไม่ต่อ cpu       15vdc,5vdc  (on)
      ไฟตอนต่อ cpu         13.7vdc,5vdc  (on)
 ไฟตอนเครื่องกระพริบหรือดับสลับติดสลับกระพริบ ตอนเปิดเครื่องทิ้งไว้ ประมาณ 1ช.ม. วัดไฟได้ 17vdc(จอดับ,ไฟหน้าจอดับ)แล้วลง เหลือ13.7vdcเมื่อ(เครื่องติด)ไม่ถึง5-7วินาทีสลับ กระพริบ(วัดไฟ13.7vdcไม่เปลี่ยน)ไปเรื่อยๆ ,5vdc (on)
     ไฟที่ c 1000uf 450v  ไม่เปลี่ยนแปลง 300vdc

สรุป       

แรงไฟจะขึ้นลงตามหน้าจอ ดับ,กระพริบ,ติด และสังเกตที่ไฟon/off(สีน้ำเงิน)จะกระพริบ,ดับ,ติดไปพร้อมกันด้วย
ใครรู้ช่วยบอกทีครับ

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:31:26 PM »

ขั้วเสียบเข้าคอมพ์แน่นมั๊ยครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
jagarin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 07:55:01 PM »

ขั้วเสียบเข้าคอมพ์แน่นมั๊ยครับ

ทุกอย่างแน่นหมดครับผมตรวจละเอียดแล้ว..ภาพเหมือนระบไฟไม่นิ่งไปๆมาๆ..ผมจะแยกเช็คทีละภาคอย่างไรคับต้องมีโหลดต่อหรือไม่ หรือถอดสายต่อออกหมดเหลือแต่ภาค power แล้วเสียบไฟ ได้ไหมครับหรือต้องมีโหลด ภาคจ่ายไฟถึงจะทำงาน..ใครรู้ช่วยทีคับ..ส่วนรอยเครกจุดบัดกรีย้ำแล้วครับ..น่าจะเกิดจากภาคไหนครับ..ใส่รูปถ่ายยังไงครับ...
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:06:48 PM »

วิธีแยกชุดเสีย แบบ ง่ายๆ  คือ วัดไฟที่ชุด ภาคจ่ายไฟ ก่อนครับ  ต่อทุกอย่างให้ครบ  หาวิธีเอา ว่าจะทำอย่างไร

ให้เอามิเตอร์   วัดไฟทุกชุด  จดใส่กระดาษไว้ ว่า ตอนเครื่อง แสตนด์บาย/มีภาพ/แล้วภาพมีปัญหา
ไฟต่างๆ ได้เท่าไหร่บ้าง 
จะได้เอาแรงไฟตรงนี้ มาวิเคราะห์ ว่ามันเสีย ชุดไหน

ยิ่งให้รายละเอียดมาก  การวิเคราะห์ ก็จะง่ายขึ้นครับ
  เอาแน่
jagarin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:15:48 PM »

วิธีแยกชุดเสีย แบบ ง่ายๆ  คือ วัดไฟที่ชุด ภาคจ่ายไฟ ก่อนครับ  ต่อทุกอย่างให้ครบ  หาวิธีเอา ว่าจะทำอย่างไร

ให้เอามิเตอร์   วัดไฟทุกชุด  จดใส่กระดาษไว้ ว่า ตอนเครื่อง แสตนด์บาย/มีภาพ/แล้วภาพมีปัญหา
ไฟต่างๆ ได้เท่าไหร่บ้าง 
จะได้เอาแรงไฟตรงนี้ มาวิเคราะห์ ว่ามันเสีย ชุดไหน

ยิ่งให้รายละเอียดมาก  การวิเคราะห์ ก็จะง่ายขึ้นครับ
  เอาแน่

ขอบคุณครับคุณตู่ผมจะลองทำตาม..มีไฟออกคงที่หรือเปล่าวทุกสถานะ?..ถ้าปลดโหลดไม่ได้หรือครับเอาแค่ภาคจ่ายไฟลอยๆ..ผมสงสัยครับ..
ส่วนเรื่องที่ผมเคยโพสไว้นานแล้วว่าจะอุดหนุนส่วนต่างๆไม่ลืมครับแต่ตอนนี้ผมไม่พร้อมหลายๆอย่างผมต้องขอโทษด้วยครับ.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์