มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:25:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง  (อ่าน 5713 ครั้ง)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:04:51 PM »

มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง

ลูกค้า ถือกล่อง SPLITTER การ์ด

หน้าตาประมาณนี้มา

การ์ดก็หักแล้ว

ตัว SPLITTER การ์ด ก็ไหม้ (วงจรไหม้ดำมาเลย)

ถามว่า จะทำยังไงให้มันใช้ได้

ผมบอกว่า อันนั้นมันเสียแล้ว

ลูกค้า จะทำยังไงให้ใช้ได้

---- ผมบอกว่า มันหมดสมัยไปแล้ว

....ลูดค้า แล้วกล่องรุ่นใหม่ ที่กำลังออก ที่ออกทีวี คุณได้ดูทีวีไหม

---- กล่องดิจิตอลใช่ไหม

.....ใช่ๆ

-----ไม่มีครับ

......แล้วทำยังไงถึงดูทีวีได้

----- ต้องการดูช่องรายการอะไรบ้างครับ

....... ช่องทั่วๆไป 3 5 7 9 อะไรนี้เหละ

----- ถ้าดูน้อย ก็ติดจานเล็ก ก็ดูได้แล้วครับ

...... ที่บ้านมีจานอยู่แล้ว

----- มีจานอะไรอยู่ครับ

......จานนี้เหละ แบบนี้เหละ ประมาณนี้เหละ (หมายถึงจานทรู)

----ต้องการดูกี่จุดครับ

...... ดู 4 จุด

*** ทุกอย่างมีหมดแล้ว ระบบเขาทำไว้หมดแล้ว แค่ตัวนี้เสีย ต้องการแค่ตัวนี้ มีไหม***

---- ไม่มีครับ ตัวนั้นหมดสมัยไปแล้วครับ

***ลูกค้าพยายามคุยตัว SPLITTER การ์ด ***

ผมเลยบอกว่า ตัวนั้นไม่มีแล้ว ไม่ต้องคุยแล้ว

ลูกค้าโม้โหใหญ่โต

ถามว่า ผมพูดผิดตรงไหน?

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:00:09 PM »

นึกถึง ใจเขา ใจเรา ครับ... ลูกค้าคงเสียดายระบบเก่าที่ติดตั้งไว้แล้ว และคงมีความผูกพัน ..ไม่ยอมเปลี่ยนของใหม่ง่ายๆ   Sad

... ผมก็เคยเจอลูกค้าประเภทนี้ครับ เป็นญาติกับเจ้าของบ.นิยมพานิช เชียงใหม่(บ้านอยู่ติดกับร้านสาขา1ของผมแถวๆสันติธรรม เชียงใหม่)  เป็นลูกค้าประจำผมมานานกว่า20ปี ฐานะดีมากๆ ให้ผมตกแต่งและวางระบบโฮมเธียเตอร์ทั้งห้อง ..หลังจากนั้นไม่นานนัก ผมแวะไปเยี่ยม ปรากฎว่าเจอเขานั่งฟังวิทยุเก่าๆธรรมดาๆได้ทั้งวัน ..ผมแปลกใจว่าทำไมเขาไม่เข้าไปนั่งฟังเพลงจากเครื่องเสียงมาร์ค เลวินสัน ราคาชุดนึงตั้งหลายแสน เมื่อนั่งคุยกันสักพัก ก็พอจับใจความได้ว่า เขาคิดถึงสมัยเคยฟังเพลงจากวิทยุเก่าๆเครื่องนี้กับคุณพ่อเขาบ่อยๆ .. ..เรื่องนี้เป็นจุดใต้จิตสำนึกหรือความประทับใจของคนเราครับ ..

...อีกเรื่อง..มีลูกค้าโฮสผม เว็บนึง เจ้าของเว็บอายุก็มากแล้วรับราชการที่กระทรวงศึกษา กทม...แต่กลับสนใจทำเว็บเกี่ยวกับของเด็กเล่นสมัยโน้น เช่นเรื่องตะเกียงเจ้าพายุ พัดลม กระป๋องแป้งเก่าๆ ..ฯลฯ และทำเนื้อหาเกี่ยวกับการ์ตูนย้อนยุค .. .คุยไปคุยมาก็เกิดจากความประทับใจตอนเป็นเด็ก ของเขา ..จึงบันดาลให้เว็บของเขาเกิดขึ้นครับ

..เราเปิดร้านเป็นช่างซ่อม ควรนึกถึงข้อนี้ด้วยก็ดีนะครับ ..ลูกค้านำเครื่องเก่าๆมาซ่อมก็ควรดูแลให้เขาซักหน่อย เพราะเครื่องนั้นอาจผูกพัน จิต วิญญาณ ของเจ้าของเครื่องมากกว่า ราคาค่าซ่อม ก็เป็นไปได้  ..เมื่อซ่อมเสร็จได้ทั้งเงิน ได้ทั้งบุญ..เผลอๆลูกค้าประทับใจ ก็จะบอกกันไปปากต่อปาก ..เราจะมีงานเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นการบริหารงาน Electronics SEO อย่างหนึ่งครับ  Smiley

..พอแค่นี้ก่อนนะครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมเนี่ย  Shocked
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:18:52 PM »

ขอบคุณมากครับพี่เล็กสำหรับคำแนะนำดีๆ

แต่มันซ่อมไม่ได้แล้วครับ

มันไม่มีขายแล้วครับ

ระบบนั้นถูกปิดไปแล้วครับ

***เรื่องจิตใจก็เข้าใจอยู่ครับ  แต่ไม่รู้จะช่วยยังไงครับ  try!!

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:25:39 PM »

ต่ออีกหน่อนกลัวไม่เข้าใจกัน

ระบบ  SPLITTER การ์ด เป็นระบบขโมยดู UBC ครับ

แบบรุ่นแรกๆเลยครับ

แล้วก็มีการเปลี่ยน เวอร์ชั่นไปใกล้มากแล้ว

สุดท้าย UBC ยอมเสียไงหลายพันล้านบาทเพื่อเปลี่ยนระบบหนีไปอยู่ระบบที่สูงขึ้น

ดังนั้นระบบขโมยดู ตายเกือบหมดแล้วครับ มีอยู่บางรุ่นเท่านั้นที่ยังดูได้ แต่ไม่ใช่ SPLITTER การ์ด ครับ

SPLITTER การ์ด ตายไปตั้งนานแล้วครับ ตอนนี้เครื่องแท้ยังดูแพกเกตสูงไม่ได้เลย

ตัวที่ดูได้ต้องเป็นเครื่อง HD เท่านั้น

เจ้า SPLITTER การ์ด ออกมาก่อน HD นานมากเลย

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:30:06 PM »

งั้นแนะนำลูกค้าติด ipm pro เลยครับ ..หนัง+การ์ตูนเยอะดี ..แต่ชอบฉายเวียน   Shocked
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:35:46 PM »

กำลังเสนอครับ

แต่ดูเหมือนลูกค้าจะเข้าใจว่า ผมกำลังจะหลอกเขาให้ติดใหม่ทั้งๆที่เขามีอยู่แล้วทั้งหมด ลูกค้าเลยโม้โหใหญ่โต แล้วก็เดินออกจากร้านไปด้วยสีหน้าที่แดง(เลือดขึ้นหน้า)

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:51:34 PM »

ถ้าลูกค้าอุจจาระสีแดง(ขี้โมโห)..เราไม่ต้องโมโหตอบครับ ..ตัดออกไปเลยดีกว่า เพราะเสียเวลาคุยครับ ..นั่งเล่นทองต่อคุ้มค่าเวลากว่า (ปีนี้ว่างเมื่อไรก็ทดลองเล่นทองเหมือนกันครับ แต่เป็นทองในอากาศ SEOครับ..เพราะไหนๆเสียเวลานั่งหน้าจอให้ตาลายแล้ว หันมาทำอะไรให้เป็นชิ้นเป็นอัน กันเมียบ่นซักนิด ก็ยังดี)  Shocked
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:55:55 PM »

555555555 

ทองขึ้นสุดไปแล้ว กำลังเดินเล่น พักยกอยู่

ถ้าจะซื้อทองแท่งเก็บก็ OK

ถ้าลงสนาม ต้องรอสักนิดครับ รอให้เป็นขาขึ้นก่อน

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:53:40 PM »

เดี๋ยวถ้าผมพร้อมเมื่อไหร่ มีเงิน มีทองเป็นของตัวเองก่อน
จะมาปรึกษาท่านพรเทพเรื่อง เล่นทองนี่แหละ    HAPPY2!!
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:06:57 AM »

ก่อนจะปลุกอะไร

ต้องทำดินให้ดีก่อน

มิเช่นนั้น จะปลูกไม่ขึ้นนะครับ

ความรวยไม่ใช่ได้มาง่ายๆ

ความรวยไม่ใช่ขยันแล้วจะรวย

ความรวยไม่ใช่ทำงานมากๆแล้วจะรวย

ความรวยไม่ใช่ประหยัดแล้วจะรวย

ความรวยไม่ใช่ขายตัดราคาคนอื่นแล้วจะรวย

ความรวยไม่ใช่ทำราคาถูกๆแล้วจะรวย

***คนทำทาน ทำเท่าไรก็ไม่จน***

เรื่องนี้ขอโม้  ใครอยู่เวปนี้นานๆคงเห็นว่าผมทำทานมากอยู่ แต่ผมก็ไม่ได้จนลงนะครับ

ทำตั้งแต่ยังไม่มีรถ ต้องอาศัยรถคนอื่นไปทำทาน ทำจนมีรถ

ทำตั้งแต่ยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง  ตอนนี้มี สองหลังแล้ว

ที่โม้นี้ก็ไม่มีอะไรมาก แค่บอกว่า ทำทาน ทำไปเถอะไม่ทำให้คุณจนลงหรอกครับ

สวัสดียามเช้า พี่น้องชาวเล็กซาวร์ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์