อยากให้ท่านที่มีประสบการณ์ในการเพาะเห็ดที่ประสบผลสำเร็จช่วยมาแชร์ความรู้กันครับ
LSVคลังสมองออนไลน์

*
ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน เมษายน 19, 2024, 11:59:54 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ท่านที่มีประสบการณ์ในการเพาะเห็ดที่ประสบผลสำเร็จช่วยมาแชร์ความรู้กันครับ  (อ่าน 4383 ครั้ง)
birdnakrab
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็นกันครับ

« เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:38:35 AM »

ดีใจจังอยากให้ผู้ที่ผ่านประสบการณ์หรือสมาชิกหลายๆท่านที่สนใจในเรื่องเห็ดช่วยมาแชร์ความรู้ เพื่อก้าวสู่การประกอบอาชีพได้ครับ

birdnakrab
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็นกันครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 11:14:20 AM »

ผมได้ไปสอบถามผู้มีประสบการณ์มาครับเอามาแชร์กัน

>>>การเปิดดอกเห็ดขายนั้น ควรจะเลือกเห็ดชนิดใด
       การที่จะเพาะเห็ดขาย เห็ดที่ได้รับความนิยม และเป็นที่ต้องการของตลาดผมแนะนำเห็ด นางฟ้าภูฐาน นางฟ้าฮังการี่ เป็นเห็ดที่เพาะเลี้ยงได้ทุกพื้นที่ มีความต้องการของตลาดเป็นอย่างมาก และได้ราคาสูง

>>>ถ้าเป็นทางเหนือ
       ผมแนะนำเป็นเห็ดโคนญี่ปุ่นหรือ ยานางิ เห็ดชนิดนี้เป็นเห็ดที่ตลาดต้องการมาก ราคาขายอยู่ที่ 230-280  บาทครับ ถ้าอยู่ทางภาคเหนื่อเห็ดชนิดนี้จะให้ผลผลิดดีมากๆครับ

>>>งบประมาณ
      ขนาดเริ่มแรกผมแนะนำทำน้อยๆก่อนถ้าทำเก่งแล้วข่อยๆขยายครับ ขนาดเริ่มต้นโรงเรือนเปิดดอก 3 คูณ 5 ชั้นวางแบบตัว H  จะใส่ก้อนเชื้อได้ประมาณ 2000-2500 ก้อนครับ งบประมาณค่าใช้จ่ายโรงเรือนขึ้นอยู่กับวัสดุครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์