ซื้อเครื่อง minicnc ระวังครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 02:45:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อเครื่อง minicnc ระวังครับ  (อ่าน 4150 ครั้ง)
litledoll
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:55:39 PM »

ผมซื้อเครื่องมา ตอนนี้อยุ่ในประกัน เจอปัญหาคือ

1 . คัปปลิ้งมอเตอร์ เป็นพลาสติก ทำงานนานๆ มอเตอร์ร้อน พลาสติกหลวม น๊อตคัปปลิ้งทั้งหมด 12 ตัว ถ้าหลวม 1 ตัว งานเจ๊ง
2 . ซื้อเครื่องเอามากัด อลู แต่พอเอาเข้าจริงๆ กัดไม่ได้ ถามที่ร้าน กลับบอกว่า ต้องมีหล่อเย็นก่อน (ตอนซื้อก็บอกไปว่ากัดอลู แต่ไม่มีมาให้)
3 . ร้านบอกว่า ถ้ามีปัญหาโทรมาถามได้ครับ แต่พอโทรไป "ขอโทษครับ ขอผมกินข้าวก่อน"
4 . ทุกครั้งที่ตั้งคำถามในบอร์ด กว่า จะตอบได้ ล่อไป 2-3 อาทิตย์ แล้วที่ตอบมาก็เดิมๆ " ดูคัปปลิ้งรึยังครับ แน่นไม๊" (ทำจนเบื่อ) โทรถามก็ ว่าทานข้าว อีกทีติดลูกค้าอยู่ แล้วก็ไม่โทรกลับ เครื่องไม่ได้เดินเป็นเดือน
5 . ครั้งสุดท้าย พิมพ์ถามในบอร์ด ว่าเครื่องผมเดินช้ามาก โดนตอบกลับว่า "ไม่สร้างสรรค์"
6 . ร้านบอกว่า ผมใช้โปรแกรมมาหมดแล้วครับ " ถ้ามีไร ถามผมได้" แต่พอเอาเข้าจริง "กลับไปใช้โปรแกรมที่ร้านให้ไปดีกว่าครับ" แล้วก็เจอปัญหา เดินช้า,หลุดสเต็ป
7 . ซื้อเครื่อง 2 วัน ตัวปรับความเร็วรอบมอเตอร์เสีย (เอาดิมเมอร์ของ หลอดไฟมาใช้กะมอเตอร์)
8 . แท่นยึดชิ้นงานไม่ได้ระดับ
9 . คอนเนคเตอร์ ต่อสายหลุดหลวม เพราะใช้ของราคาถูก + บัดกรีไม่ดี
10. สเต็ปปิ้งมอเตอร์ แกน Y ไม่มีแรง เพราะต้องรับโหลดเยอะกว่ามอเตอร์แกนอื่น

ปัญหาทั้งหมดที่เกิดขึ้นสรุปได้คือ
- มอเตอร์สปิลเดิลที่มากับเครื่อง ไม่มีแรงดอกหยุดหมุนขณะกัดงาน ทำให้คัปปลิ้งของสเต็ปปิ้งมอเตอร์ ที่เป็นพลาสติก รูด มอเตอร์หลุดสเต็ป ร้านที่ขายเครื่อง เซตโปรแกรมอื่นไม่เป็นเพราะใช้แต่โปรแกรมเดิมๆ ไม่เคยเปลี่ยน หรือทดลองอย่างที่คุยไว้ แถม ยังเข้ามาคุยว่าบริการดี ลูกค้าที่เชียงใหม่ ก็นั่งเครื่องไปซ่อมมาแล้ว ฯลฯ (ทีโทรไปจริงๆ ทานข้าว,ติดลูกค้า)

สถานะเครื่องปัจจุบัน
- เปลี่ยนมอเตอร์สปินเดิ้ล,คัปปลิ้ง,ดิมเมอร์,สเต็ปปิ้งมอเตอร์,เซตระดับแท่นใหม่ทั้งหมด ทุกแกน ,เปลี่ยนคอนเนคเตอร์มอเตอร์,เซตโปรแกรมที่ร้านบอกว่าไม่เวิร์ค จนใช้ได้, เร็วกว่า โปรแกรมในดอสที่แถมมา

- ตอนนี้ เดินเครื่องกัดอลูมิเนียม ไม่มีน้ำยาหล่อเย็น งานสวย,เร็ว (ถ้าไม่ได้เพื่อนๆ แนะนำ เอาไปติดหล่อเย็น สงสัย เขาผมคงจะงอกเพิ่มมาอีก)

* เครื่องตัวแรกซื้อมาก็เขาขึ้นเลย จึงนำมาเล่าไว้เป็นประสบการณ์ แล้วก็โปรโมทร้านให้ด้วย เพราะเดี๋ยวจะหาว่าเราไม่สร้างสรรค์อีก อ๋อ ประกันที่เหลือน่ะเหรอไม่ต้องแล้วครับ ทำเองใหม่หมดแล้ว ไม่อยากมีเขาเพิ่ม Smiley

จากเวป http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=27&t=232150&sid=fd23d9e1aed98b6a8a9794f9f52089f1

ในลิ้งค์ยังมีอีกร้านที่พ่วงอยู่ด้วย จะได้ไม่หลงเป็นเหยื่อครับ เยี่ยมมาก

litledoll
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:12:41 PM »

รายอื่นที่โดนเหมือนๆกัน

http://www.thaicarpenter.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=1&No=1419647
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์