ราดหน้าทะเล
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราดหน้าทะเล  (อ่าน 2623 ครั้ง)
sptechnic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 03:30:23 PM »

Grin Grin สวัสดีครับ
       วันนี้มีเมนูอาหารมานำเสนอครับและขั้นตอนเป็นช่วงๆครับถ้าตกหล่นบางอย่างไปกราบขออถัยใว้ด้วยครับ.
   1 การพัดเส้นใหญ่และเส้นหมี่
   1.1 นำกระทะตั้งไฟปานกลางครับเทน้ำมันพืชลงไปไม่ต้องมากครับพอประมาณขั้นตอนต่อไปทุปกระเทียม 1หัวลงกระทะซอยกระเทียมไม่ต้องละเอียดครับ.เพื่อช่วยให้เส้นหอมชวนทานครับ...กระเทียมเหลืองแล้วนำเส้นลงไปพัดได้เลยพร้อมซีอิ้วดำเหยาะลงไปพอประมาณถ้ามากไปเส้นจะดำเกินครับพัดไปคนไปคนมาครับระวังไหม้ครับถ้าเส้นติดกระทะให้เทน้ำปล่าวลงไปเพื่อช่วยเส้นไม่ให้ติดครับ ( น้ำสำคัญครับ ) ไม่ยากครับรับประกันได้เลยครับท่าน
  2 การทำน้ำราดหน้าครับ
  2.1 เตรียมน้ำใส่หม้อเบอร์ 26 ครับประมาณ 3/4 ครับ
  2.2 ใส่เต้าเจี้ยวลงในหม้อพอประมาณตามด้วย รสดี น้ำตาลทราย น้ำปลา พริกไทยกระเทียมโคลกให้เข้ากัน เทลงหม้อ พอน้ำเดือดแล้วใส่แป้งมันที่เตรียมใว้ที่ผสมกับน้ำปล่าวคนแป้งให้ละเอียดครับลงหม้อคนไปด้วยครับผมอย่าหยุดครับ ถ้าดูแล้วน้ำยังไม่เหนียวให้เพิ่มแป้งมันลงไปได้ครับไม่มีผลเสียครับ.
  2.3 ต่อไปใส่ ปลาหมึก กุ้ง และผักที่เตรียมใว้ จะเป็นข้าวโพดอ่อน คะน้า ดอกคะน้า แคหรอด 9ล9
  2.4 ยกลงจากเตา ชิมน้ำ ก็ ok ครับ
                                                ลองทำทานดูครับอร่อยแล้วให้เพื่อนบ้านทานด้วยครับ...
                                                                 sp technic...

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์