ปรึกษาตู้เย็นฟิลิปส์โนฟรอสตู้ชั้นล่างไม่เย็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:20:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาตู้เย็นฟิลิปส์โนฟรอสตู้ชั้นล่างไม่เย็นครับ  (อ่าน 4924 ครั้ง)
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 07:56:15 AM »

เคยมีอาการมาครั้งหนึ่งตอนนั้นแจ้งร้านมายก เขาบอกว่าเปลี่ยนฮีตเตอร์ละลายน้ำแข็ง คืนอะไหล่เก่ามาด้วย  มาคราวนี้เป็นอีกแล้ว ผมก็เลยลองตรวจเช็คด้วยตนเอง เช็คทามเมอร์ทำงานปกติ พัดลมทำงาน เช็คฮีตเตอร์ก็ไม่ขาด แต่มันทำงานแป๊บเดียวก็ตัด ประมาณเอาว่ามันไม่น่าจะทันละลายน้ำแข็งได้  ดูวงจรฮีตเตอร์มันมีเทอร์โมสตัทด้วย พอจะแนะนำลู่ทางไหมครับว่าผมควรจะสงสัยตัวไหนดี หรือว่าแจ้งร้านเหมือนเดิม อิอิ ไม่อยากยอมแพ้

TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 04:05:01 PM »

ลองเช็คกระแสคอมดูครับ ได้เท่าไหร่ และวัดโวลท์ด้วยว่ามีหรือไม่ขณะคอมตัด
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 05:39:39 PM »

ห้องฟรีซเซอร์มันเย็นปกติครับ เวลาทามเมอร์ on ฮีตเตอร์ทำงาน คอมก็จะหยุด เพราะมันใช้หน้าคอนแท็คสองทาง ไม่คอมก็ฮีตเตอร์ไม่ฮีตเตอร์ก็คอม เช็คแล้วทำแบบนี้ ส่วนทามเมอร์น่าจะ 24 ชั่วโมง on หนึ่งครั้ง   ในวงจรฮีตเตอร์มันมีเทอร์โมสตัทคุมอีกที  ที่ลังเลก็คือจะรื้อใหญ่หรือว่าจะเรียกช่างดี  และขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ คอมเพรสเซอร์มันมีท่อออกสี่ท่อ ไม่นับท่อเซอร์วิสที่กุดๆ คอมมันมีสองวงจรหรือครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 09:53:09 PM »

ที่มีสี่ท่อเพราะอีกสองท่อ จะระบายความร้อนน้ำมันคอมด้วยครับ
pocket33
หจก.เชียงใหม่แอร์แคร์เอ็นจิเนียริ่ง
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน22

ทำงานอยู่ร้านแอร์จ้า มีอะไรสอบถามตามเบอร์ในเว็บได้เลยจ้า

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:47:04 AM »

lรุปยังไงหว่า มาเก็บความรู้ครับ

แอร์

CACE จำหน่าย อะไหล่แอร์บ้าน รวมไปถึง เครื่องมือช่างแอร์ ทุกชนิด ทั้งปลีกและส่งจ้า ติดต่อได้ๆ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:18:53 AM »

ที่โพสจริิงๆก็เพื่อชวนคุย เพราะผมทราบดีว่าระดับมืออาชีพส่วนใหญ่เขาก็รู้แต่เขาวางเฉยอยู่ เพราะเห็นว่าเราช่าง diy ถ้าไม่มีคนรู้จักก็ยากที่จะมีคำตอบที่เยอะๆเมื่อวานผมว่างก็เลยรื้อ แล้วก็เปิดไฟเข้าหาสาเหตุ อันดับแรกก็การละลายน้ำแข็งนั่นแหละ  ในวงจงมันมี defrost heater และ drainheater แต่ไม่รู้ว่า drain heater อยู่ที่ไหนผมไม่เห็น heater defrost ก็คิดว่าทำงานถูกต้องอยู่ แต่คิดว่าสาเหตุเกิดจากท่อเดรน มันตัน มีน้ำแข็งเกาะในท่อ ทำให้เวลาละลายน้ำแข็งแล้วน้ำไม่ลง น้ำแข็งก็ตกค้างมากขึ้นเรื่อย จนไปบล็อคทางลมเย็นที่จะเป่าหมุนเวียนลงไปชั้นล่าง ต้องขอทดลองใช้งานก่อนสักสี่ห้าวัน แล้วจะสรุปได้ว่าวิเคราะห์ถูกไหม ตอนนี้ก็มาติดใจเดรนฮีตเตอร์อีกแล้วสิ ว่ามันอยู่ตรงไหน
yasa_ud
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 08:23:57 PM »

ping!คุณลองตั้งtimerละลายนำ้แข็งจับเวลาดูว่านานกี่นาทีคอมถึงจะทำงานถ้าเกินครึ่งชั่วโมงคอมยังไม่ทำงานแสดงว่าชุดไบเมนทอลกับฟิวดีฟรอสเสียตัวใดตัวหนึ่งเอามิเตอรเช็คดูครับทั้งสองตัวปกติมันจะผูกติดกับแผงคอล์ยเย็นนะครับบาทีมันก็รวมอยู่ในถุงเดียวกันอันนี้ต้องเปลี่ยนยกชุดถ้าไล่วงจรเป็นจะแปลงแยกตัวก็ได้
อีกทางคือหน้าทองขาวของตัวtimerสกปรกลองแกะมาขัดดูนะลองดูด้วยว่าเฟืองติดขัดรึป่าวทำให้มันไม่เดินละลายนำ้แข็ง
สรุปถ้าฮีทเตอร์ไม่เสียก็หมดวิธีซ่อมละครับอีกอย่างเช็คพัดลมช่องฟรีสด้วยว่าหมุนรึไม่
ถ้าทำแล้วไม่ติดบอกผมด้วยบางทีถ้าอยู่อุดรผมไปดูให้ฟรีเลยครับ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:33:18 PM »

ขอบคุณครับทุกคำแนะนำ มาอัพเดท หลังจากทำวันก่อน ผมก็ได้ดึงถาดรองน้ำออกมาดูก็มีน้ำลงทุกวัน(ก่อนหน้านั้นไม่มีน้ำลงเลยเพราะท่อเดรนมีน้ำแข็งในท่อ)  ก็หวังว่าคงจะแก้ปัญหาตรงจุด
pisit99
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 03:18:45 PM »

มาไล่ย้อนดูกระทู้เก่า กระทู้นี้เกือบสามปีแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของผู้โพสกระทู้ยังตามอ่านอยู่หรือเปล่า

ไม่ได้เป็นช่างครับ ตู้เย็นที่บ้านไม่เย็นก็เลยลองศึกษาหาความรู้ดู พอเข้าใจวงจรการทำงานบ้างเล็กน้อย

กรณีนี้คล้ายๆ กับตู้เย็นผม คงจะเป็นไบเมทัลสวิตซ์ที่ติดตัวตู้เย็นมาแต่เดิม ใช้ไปนานๆ สิบปีหรือยี่สิบปี ตัวยางหุ้มกันน้ำชำรุดทำให้น้ำเข้าไปได้ ทำให้ไบเมทัลสวิตซ์เสียหาย

ผมว่าน่าจะเป็นที่ไบเมทัลสวิตซ์เสื่อม ตัดต่อวงจรเร็วเกินไป ยังละลายน้ำแข็งไม่หมด หรือละลายได้แป๊บเดียวก็ตัดวงจรแล้ว

การเปลี่ยนไบเมทัลสวิตซ์ใหม่น่าจะตรงจุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์