ไฟหลอดฟูออเรสเซนต์หรี่ได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:36:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหลอดฟูออเรสเซนต์หรี่ได้ไหมครับ  (อ่าน 10292 ครั้ง)
osga
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 09:23:10 AM »

ไฟหลอดฟูออเรสเซนต์หรี่ได้ไหมครับ  คือต้องการลดความเข้มของแสงจากหลอดฟูออเรสเซนต์
ถ้ามีรบกวนช่วยลงวงจรและอุปกรณืด้วยครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 09:44:15 AM »

คล้ายๆ  ว่า  ถ้าหรี่ไฟจะกระพริบนะครับ  หลอดไส้ใช้ได้

มาดูที่นี่   BENQ   ลงไว้ 
       www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=1462.0
loneman9
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 03:31:06 PM »

วงจรนี้ผมยังไม่เคยลองทำนะครับ ลองทำดูได้ผลประการใด โพสให้ทราบกันบ้าง

L1 =บัลลาสต์
T ต้องใช้แบบแยกขด(คิดว่า พอจะดัดแปลง จากหม้อแปลงที่มี่ เซ็นเตอร์แทปโดยตัดลวดที่ 0V .แล้วแยกขดลวดออกเป็นสองชุด)
หากช่วงความสว่างที่ปรับไม่กว้างพอ ในหนังสือแนะนำให้เปลี่ยนค่า C1

แหล่งที่มา หนังสือ 300 วงจร
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 10:30:15 PM »

ไฟหลอดฟูออเรสเซนต์หรี่ได้ไหมครับ  คือต้องการลดความเข้มของแสงจากหลอดฟูออเรสเซนต์
ถ้ามีรบกวนช่วยลงวงจรและอุปกรณืด้วยครับ

ไม่ได้ครับ จะกระพริบแบบที่พี่นิมิตบอกไว้ข้างต้นครับ ทำให้หลอดเสื่อมเร็วอีกด้วยครับ จะสังเกตว่าเดี๋ยวนี้จะมีบัลลาสต์

อิเล็กทรอนิกส์ออกมาขายกันเยอะแล้ว เช่นของ Lampton ข้อดีของบัลลาสต์ชนิดนี้คือ เปิดปุ๊บติดปั๊บไม่มีการกระพริบแต่อย่างใด

ต่างจากบัลลาสต์ขดลวดแบบเก่าซึ่งต้องมีตัวสตาร์ตเตอร์อีก ก่อนติดได้ก็จะกระพริบหลายทีมาก ทำให้สิ้นเปลืองไฟโดยใช่เหตุครับ

ข้อดีของบัลลาสต์อิเล็กทรอนิกส์อีกอย่างนึงคือ ช่วยประหยัดไฟด้วยครับ กี่ % จำไม่ได้แล้ว  Tongue
osga
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 08:26:19 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ  วัตถุประสงค์ของโครงงานเพียงเพื่อหรี่ไฟให้มีความเข้มของแสงน้อยลง
ในช่วงที่ไม่จำเป็น  กะว่าจะทำเป็นการตั้งเวลาพอถึงที่ตั้งไว้  ก็หรี่ไฟลงแต่ไม่ได้ให้ดับไปเลยที่เดียว
เพราะก็จำเป็นที่ต้องมีแสงบางไม่สามารถดำไฟไปเลยได้จึงต้องหรี่ลงแทน  ยังไงจะลองพยายามหาทางดูก่อน
แต่อยากรบกวนพี่ๆอีกทีเกี่ยวกับหลักการทำงานของหลอดฟูออเรสเซ็นส์ เกี่ยวกับแรงดันและกระแสในการจุดใส้หลอดแต่ตอนนี้ยังหาแหล่งขอมูลที่ระเอียดไม่เจอ  ท่านใดพอทราบขอความกรุณาแจ้งให้ทราบหน่อยนะคร๊าบ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน   สู้ สู้
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 08:45:35 AM »

ลองดู Ballast Electronic แบบปรับความสว่างได้ครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=7246.msg45042#msg45042

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
adisorn13
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:03:04 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ  วัตถุประสงค์ของโครงงานเพียงเพื่อหรี่ไฟให้มีความเข้มของแสงน้อยลง
ในช่วงที่ไม่จำเป็น  กะว่าจะทำเป็นการตั้งเวลาพอถึงที่ตั้งไว้  ก็หรี่ไฟลงแต่ไม่ได้ให้ดับไปเลยที่เดียว
เพราะก็จำเป็นที่ต้องมีแสงบางไม่สามารถดำไฟไปเลยได้จึงต้องหรี่ลงแทน  ยังไงจะลองพยายามหาทางดูก่อน
แต่อยากรบกวนพี่ๆอีกทีเกี่ยวกับหลักการทำงานของหลอดฟูออเรสเซ็นส์ เกี่ยวกับแรงดันและกระแสในการจุดใส้หลอดแต่ตอนนี้ยังหาแหล่งขอมูลที่ระเอียดไม่เจอ  ท่านใดพอทราบขอความกรุณาแจ้งให้ทราบหน่อยนะคร๊าบ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน   สู้ สู้
     สวัสดีครับ พอดีผมเห็นกระทู้ที่ถามว่าหลอดฟลูออเรสเซนต์หรี่ได้ไหม(คำตอบได้ครับ)ไม่เพียงแต่หลอดฟลูออเรสเซนต์เท่านั้นนะครับที่หรี่ได้ แต่ยังมีหลอดอีกหลายประเภทครับที่ทางเราสามารถหรี่ได้ครับ หลอดที่ทางผมสามารถหรี่ได้มีดังนี้ครับ
1. Fluorescent
2. Metal Halide
3. High Pressure Sodium
4. Mercury Vapor
5. Compact Fluorescent
หมายเหตุ ชนิดหลอดที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้สามารถหรี่ได้หมด(แต่ต้องใช้กับบัลลาสต์แกนเหล็กเท่านั้นนะครับ)

(โหน่งครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์