ตู้เย็น Hitachi R-260WNX มีอาการเย็นไม่เต็มที่ ด้านบนเย็น ด้านล่างไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 04:31:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น Hitachi R-260WNX มีอาการเย็นไม่เต็มที่ ด้านบนเย็น ด้านล่างไม่เย็น  (อ่าน 23649 ครั้ง)
tatam001
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:26:43 PM »

ผมไม่เคยซ่อมตู้เย็นมาก่อนครับ พอดีที่บ้านมันเสียพอดีเลย จะลองดูครับ
ตู้เย็น Hitachi R-260WNX มีอาการเย็นไม่เต็มที่ ด้านบนเย็น ด้านล่างไม่เย็น
เลยทำการตรวจสอบโดยถอดตัวบังคับลมช่องแช่แข็งออกปรากฎภาพดังรูป 
ส่วนด้านล่างมีแผงวงจรควบคุมตู้อยู่โดยมีตัวแสดงสถานะ LED บอกครับ
ซึ่งตัว LED แสดงสถานะที่ 1 (LED ติดนาน 1.5 วินาที กระพริบ 2 ครั้ง)
ไม่เข้าใจว่า F-SENSOR ผิดพลาดเกี่ยวกับตัวไหนบาง
เลยลองวัดตรวจ SENSOR ดูที่จุดวงกลมสีแดงทั้ง 2 ตัว(ใช่หรือเปล่า) มันมีค่าความต้านทานขึ้นลงตามความเย็น (+-20K Ohm)
 1. ผมสงสัยว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่า มันเสียครับ
 ที่วงกลมสีม่วง หน่าจะเป็นเทอโมฟิวส์ วัดความต่อเนื่องไม่ขึ้นสงสัยขาดเลยขับรถไปซื้อมาเปลี่ยนแล้ว
วัดสายไฟที่ต่อไป หลอดฮิทเตอร์ได้ความต้านทานประมาณ 30K Ohm
2.ไม่แน่ใจว่าหลอดฮิทเตอร์จะเสียด้วยหรือเปล่า พยายามจะถอดออกแล้วแต่ไม่สามารถถอดได้
หลังจากนั้นต่อวงจรกลับเข้าไป เสียปลั้กไฟ ดูที่ไฟLEDสถานะยังคงเป็นสถานะที่ 1 รอ 10 นาทีคอมทำงาน พัดลมหมุน
ปิดตู้ทิ้งไว้ 20 นาที จากนั้นเริ่มจับภายนอกดู คอมร้อน 50 องศา ไอเออร์ 45 องศา (ใช้ตัววัดอุณหภูมิแบบไม่สำผัส) ข้างตู้ร้อนด้านหนึ่ง
อีกด้านไม่ค่อยอุ่นเท่าไร 2 ชั่วโมงผ่านไปเย็นแต่ไม่มากเท่าเดิม น้ำที่แช่ไว้ 1 แก้วเย็นแต่ไม่แข็งครับ
3.ผมต้องทำไงต่อดีครับ

tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:28:58 PM »

รูปต่อครับ
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:45:58 PM »

รูปต่อครับ
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:48:44 PM »

รูปต่อครับ
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:51:38 PM »

ตอนตู้เย็นทำงานไปประมาณ 10 นาทีเลยเปิดบังคับลมดู ได้ภาพที่เห็นครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:24:37 PM »

ท่านมีเครื่องมือทำความเย็นมั้ยครับ
ถ้ามีท่านก็ทำเองได้ แต่ถ้าไม่มี ต้องเอาไปให้ช่างทำครับ
อาการนี้อาจจะเป็นได้อย่างใดอย่างหนึ่งคือตันระบบที่แคปทิ้ว
หรือไม่ก็เป็นแค่รั่วที่ข้อต่อของท่อ ถ้าเป็นไปได้ท่านลองถ่าย
ภาพด้านหลังที่ดรายเออร์และท่อน้ำยาให้ดูหน่อย
แนะนำให้ฝากรูปที่เวปฝากรูปผมลงลิงค์ไว้ให้แล้ว
http://image.ohozaa.com/main/
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:33:09 PM »

ชัดเจนทั้ง2ท่านเลยครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

ตื่นๆๆๆๆ
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:30:26 PM »

เครื่องมือพอมีครับ เพราะที่ทำงาน มีเครื่องมือเกี่ยวกับแอร์อยู่ครับ
หากถอดไดเออร์เปลี่ยนโดยไม่ล้างระบบด้วยน้ำยา F-11 จะได้ไหมครับ
เคยคิดเล่นๆ ว่าจะต่อไดเออร์ขนานกัน 2 ตัวเลยดีไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:47:39 PM »

แก้ไขครับ ตู้เป็นระบบR134aให้ใช้น้ำยาR141bล้าง
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:30:57 AM »

เครื่องมือพอมีครับ เพราะที่ทำงาน มีเครื่องมือเกี่ยวกับแอร์อยู่ครับ
หากถอดไดเออร์เปลี่ยนโดยไม่ล้างระบบด้วยน้ำยา F-11 จะได้ไหมครับ
เคยคิดเล่นๆ ว่าจะต่อไดเออร์ขนานกัน 2 ตัวเลยดีไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
ไม่ดีครับ และไม่ถูกต้อง
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:37:39 AM »

แก้ไขครับ ตู้เป็นระบบR134aให้ใช้น้ำยาR141bล้าง
ถูกต้องครับ และเกจควรจะเป็น
เกจที่ใช้เฉพาะR134aไม่ควรใช้เกจที่ใช้ร่วมกับ
สารทำความเย็นตัวอื่น ถ้าท่านคิดว่าทำได้
ก็ทดลองดู ติดตรงไหนมาปรึกษากันครับ
ยินดีให้คำปรึกษา แต่อาการตันระบบไม่หมูครับ
ใช้น้ำยาล้างระบบไม่ออกแน่นอน
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:41:44 PM »

อัพเดจอาการครับ
จากที่คุณ santipp แนะนำให้ดูหลังเครื่อง
เลยก้มดูด้านหลังแบบละเอียดใหม่ เอามือลูบตามข้อต่อพบน้ำมันลื่นๆมีทีข้อต่ออันหนึ่งครับ ไม่รู้ว่าโรงงานมันเชื่อมยังไง ที่รอยต่อท่อไม่ค่อยมีทองแดงลวดเชื่อม
มีอยู่ด้านล่างของข้อต่อมากกว่า
เลยทำการเชื่อมใหม่ เปลี่ยนดรายเออร์ แวก 45 นาที เดิมน้ำยา 8psi รัน2 ชั่วโมง กลับมาดูเป็น 0 psi
เปิดดูด้านใน น้ำแข็งเกาะเติมแผง ตอนนี้เปิดมา 2 วันก็เดินๆ ตัดละลายน้ำแข็งได้อยู่ครับ
วัดอุณหภูมิด้านบน -20 องศา ด้านล่าง 1 องศา
ตอนนี้รอดูอาการอยู่ครับ
ขอบคุณคุณ santipp มากครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:06:23 AM »

อัพเดจอาการครับ
จากที่คุณ santipp แนะนำให้ดูหลังเครื่อง
เลยก้มดูด้านหลังแบบละเอียดใหม่ เอามือลูบตามข้อต่อพบน้ำมันลื่นๆมีทีข้อต่ออันหนึ่งครับ ไม่รู้ว่าโรงงานมันเชื่อมยังไง ที่รอยต่อท่อไม่ค่อยมีทองแดงลวดเชื่อม
มีอยู่ด้านล่างของข้อต่อมากกว่า
เลยทำการเชื่อมใหม่ เปลี่ยนดรายเออร์ แวก 45 นาที เดิมน้ำยา 8psi รัน2 ชั่วโมง กลับมาดูเป็น 0 psi
เปิดดูด้านใน น้ำแข็งเกาะเติมแผง ตอนนี้เปิดมา 2 วันก็เดินๆ ตัดละลายน้ำแข็งได้อยู่ครับ
วัดอุณหภูมิด้านบน -20 องศา ด้านล่าง 1 องศา
ตอนนี้รอดูอาการอยู่ครับ
เชื่อมข้อต่อใหม่ทุกจุดรึเปล่าครับ ที่ดีต้อง เชื่อมใหม่ทุกจุดเลย
เพราะตู้ทุกยี่ใช้ไปนานๆจะมีอาการรั่วที่ข้อต่อทั้งนั้น เมื่อเติมน้ำยาแล้วเครื่อง
ทำงานตามที่ท่านเล่ามา ก็ถือว่าเรียบร้อยแล้วครับ เช็คบิลได้แล้วครับ (เบิกกับแม่บ้านนะ)
ดีครับมีอะไรทำอะไรไปแล้วมาเล่าให้ฟังถือว่าจบงานแบบสมบูรณ์+1ให้ครับ
ลืมไปต้องเปลี่ยนเทอร์มอลฟิวส์ใหม่ด้วยนะครับ(ตัวที่มีฟรอยห่อ)
tatam001
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:31:12 PM »

เชื่อมข้อต่อทั้งหมดแล้วครับ และเปลี่ยนเทอร์มอลฟิวส์ใหม่ด้วยครับ มันไหม้ครับเห็นชัดเลยเนื่องจากยางมีรอยแตกรั่วครับ

lv!
ส่วนเบิกกับแม่บ้านนะ ไม่ได้ครับ เข้าเนื้อเต็มๆ ไม่เอา
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:23:59 AM »

ส่วนเบิกกับแม่บ้านนะ ไม่ได้ครับ เข้าเนื้อเต็มๆ ไม่เอา
ไม่เป็นไร เก็บไว้ตกเบิกคราวหน้าครับ  lv!
ว่างๆก็มาคุยกันใหม่นะครับ Lips Sealed
sikuman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:50:27 AM »

ขอบคุณพี่สันติมากครับ ที่แน่นำอย่างละเอียดทางโทรศัพท์ จะโทรไปขอบคุณก็ฝากข้อความอย่างเดียวครับ ของผมคือใส่คอม ผิดขนาดครับ งานจบแล้วคราบขอบพระคุณอีกที
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:29:12 PM »

ขอบคุณพี่สันติมากครับ ที่แน่นำอย่างละเอียดทางโทรศัพท์ จะโทรไปขอบคุณก็ฝากข้อความอย่างเดียวครับ ของผมคือใส่คอม ผิดขนาดครับ งานจบแล้วคราบขอบพระคุณอีกที
อ๋อ ช่วงนั้นผมไปอยู่บนภูกระดึงครับ เห็นเบอร์เหมือนกัน คิดว่าเป็นลูกค้า
และก็บนนั้นไม่ค่อยมีสัญญาณครับ
ดีใจด้วยครับที่จบงานได้ ถือว่าท่านเก่งมาก ที่อธิบายจนผมเข้าใจ
ยินดีด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์