ผมขอถามบ้างนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:54:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอถามบ้างนะครับ  (อ่าน 4070 ครั้ง)
NTW_autosound
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 08, 2007, 09:50:57 PM »

ผมติดตั้งเป็นแต่ว่าเรื่องซ่อมผมไม่ถนัดครับคือตอนนี้ผมเจอปัญหาอยู่ว่าผมมี power อยู่ตัวนึ่งแต่ว่ามันพังอาการมันเป็นแบบนี้ครับเจ้าของเขาบอกมาว่าเขาจะต่อไฟเข้าแต่เขาต่อสาย ground ก่อนแล้วพอจะเอาสายไฟเข้าแล้วมันก้ไปแตะกับสาย ground ทำให้มันช็อดแล้วก็ฟิวส์ขาดพอเอาฟิวส์ตัวใหม่ใส่ก็ขาดอีก แต่เขาบอกมาว่าสาย REM ยังไม่ได้ต่อนะครับผมก็เลยแปลกใจว่าในเมื่อ REM ยังไม่มีไฟจ่ายมายังไงมันก็ไม่ทำงานนะแล้วมันจะช็อดได้ไงและถ้า power มันพังแล้วตัวไหนที่มันพังพอจะบอกได้ไหมครับแต่เท่าที่ผมคิดไว้ผมคิดว่าน่าจะเป็นเฟสภาคจ่ายไหมครับที่มันช็อด ช่อยหน่อยนะครับผมอยากซ่อมเป็นตอนนี้ถ้ามีคนเอามาให้ดูผมก็เอาไปส่งซ่อมร้านอื่นแล้วผมก็มาคิดค่าถอดแล้วใส่ครับ ขอบคุณมากครับ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 08:49:23 AM »

ที่ท่านว่ามา  ก็มีโอกาศที่ เสีย/ช๊อต ได้เช่นเดียวกัน ครับ  หลักการซ่อม  เอาแบบพื้นๆๆๆๆๆๆๆๆเลย ก็เหมือนๆกับเครื่องขยายเสียงทั่วๆไปครับ ต่างกันก็ที่เอาไฟ  DC 12 โวลท์จาก  Batt  มาทำเป็น  ไฟ   AC หลายๆชุด หลังจากนั้นก็ทำเป็น  DC  เป็นไฟ สูงบ้างต่ำบ้าง  ตามที่เจ้าของเครื่อง ออกแบบวงจร มาตามที่ต้องการ  พูดถึงการตรวจซ่อม ก็ต้องแบ่งให้ออกครับ ว่าเสียที่ ส่วน/ภาค ใหน  การแบ่งก็ให้แบ่งกว้างๆ คือ  /   ส่วนของ Supply  // ส่วนของ ขยายเสียง เป็นต้นแล้วทำการซ่อม ส่วน/ภาค นั้นๆ ครับ    เอาแบบกว้างๆๆๆๆๆๆๆ  ไปก่อนเดี๋ยวท่านอื่นๆจะมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ครับ  Smiley  เครื่องที่ท่านเสียนี้ วิเคราะห์ว่าน่า เกิดจากส่วนของ  Supply ก็ให้ดูที่  Supply  ครับ Smiley    ก็ให้ดูว่ามีอะไรที่น่าจะเสียก็ให้ถอดมาวัดตรวจเช็ค ดู ออกหรือยังตรงใหน  ส่วนของ Supply   และที่ตรงใหน  ส่วนของ ขยายเสียง   Cheesy
NTW_autosound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 11:44:10 AM »

ครับผมผอจะดูออกอยู่ครับว่าอันไหนเป็นภาคจ่ายไฟอันไหนเป็นภาคขยายครับขอบคุณมากนะครับที่ให้คำแนะนำ
toyota
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 10:31:03 PM »

ขอเสริมนิดนึง ผมเข้าใจว่าน่าจะต่อไฟผิดขัวทำให้ไดโอดข้างในชอ็ตแค่ต้วเดียว
อาจจะเป็นไปได้ เปิดฝาออกถ้าเห็นไดโอดก็ลองวัดดู ถ้าไม่ใช่เฟสคงไปแล้ว
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 08:14:23 AM »

อาการที่ว่ามาส่วนมากเป็นที่ เฟตครับภาคจ่ายไฟ irfz44 หรือเบอร์อื่น หรือเปล่าดูครับ มีไม่กี่ตัวครับ r ดว้ย ใกล้กันครับอยู่ใกล้ๆกับหม้อแปลง Sad

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์