ขอคำแนะนำเรื่อง"การต่อฮอร์น" ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:30:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง"การต่อฮอร์น" ครับ  (อ่าน 27336 ครั้ง)
phamahavichan
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:56:45 PM »

เจริญพรครับ
ขอรบกวนช่วยแนะนำวิธีการต่อฮอร์นให้หน่อยนะครับ  ก่อนอื่นอาตมาต้องขอสารภาพก่อนเลยว่า เรื่องระบบเสียงทุกชนิด ไม่มีความรู้เลยครับ ทำได้แค่บวกต่อบวก-ลบต่อลบครับ  ทุกครั้งที่มีงานก็มีปัญหาเรื่องนี้มาตลอด  ครั้งล่าสุดเมื่อวันที่ ๒๓ ก.ย. ที่ผ่านมาทางวัดมีงาน  เครื่องเสียงแทบจะฟังไม่รู้เรื่องเลยแย่เอามากๆ ครับ  และคิดว่าปล่อยไว้ต่อไปคงไม่ได้เรื่องเป็นแน่  ด้วยเหตุนี้อาตมาจึงขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยสอนวิธีต่อฮอร์น  ทั้งภายในและภายนอก หากเป็นไปได้ขอสอนแบบอนุบาลเลยนะครับ เป็นรูปภาพได้ก็ยิ่งดีครับ  อาตมาจะได้ทำตามได้

member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:58:31 PM »

รายละเอียดสถานที่
เป็นศาลาการเปรียญสองชั้น
=ภายนอก  เป็นลานวัดมีพื้นที่  ที่ต้องการให้ได้ยินบริเวณรอบศาลาประมาณ ๓ ไร่
=ภายใน    เป็นศาลาการเปรียญสองชั้น  ชั้นบนขนาดโดยประมาณ กล้าง ๑๘ ยาว ๒๕ สูง ๖ เมตร  ชั้นล่างกว้างและยาวเท่ากัน ส่วนความสูง ๔ เมตร  ศาลาเป็นอาคารปูนทั้งหลัง  แต่ภายในทั้งหมด(ทั้งสองชั้น) บุด้วยไม้สักทอง ทำเป็นลายลูกฟัก  เพดานทำเป็นหลุมต่างระดับเป็นชั้นๆ สามชั้นครับ   

รายละเอียดวัดสุที่มีอยู่
=เป็นฮอร์นทั้งหมด  มีประมาณ ๘ ตัว  ขนาดของฮอร์นอาตมาเรียกไม่ถูกครับ  (ดูในภาพประกอบนะครับ)
=เครื่องขยายเสียง ขนาด ๓๐๐ วัตต์ หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  ๑ ตัว (ตามในภาพครับ)
=ม้อแปลง (................... .) อันนี้ยิ่งไปใหญ่ครับ ไม่รู้จักเลย เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก มีทั้งหมด ๖ ตัว ในรูปครับ

จุดประสงค์ครับ
ตามรายละเอียดแบบย่อๆ ที่กล่าวมา คืออยากเริ่มต่อเองให้พอฟังรู้เรื่องและที่สำคัญคือไม่หอน  โดยใช้วัดสุที่มีอยู่ทั้งหมด  หรือหากจำเป็นก็อาจจะซื้อเพิ่มเติมตามควร  ทั้งภายในและภายนอกใช้ฮอร์นทั้งหมด  ทั้งหมดดังกล่าวเป็นระบบติดตั้งชั่วคราว (แต่อาจจะใช้แบบนี้ไปอีกหลายปีครับ)

สรุปคือ
ขอรบกวนช่วยสอนการต่อฮอร์น  โดยใช้วัสดุที่มีอยู่ตามภาพด้วยนะครับ (หากข้อมูลไม่ครบถามได้นะครับ)

ขออนุโมทนาขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ  เจริญพรครับ

พระมหาวิชาญ  สุขวฑฺฒโน

member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:01:42 PM »

เครื่องขยายครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:06:28 PM »

ม้อแปลง เพิ่งเคยเห็นครั้งแรกครับ  หลวงพ่อท่านซื้อมา บอกให้อาตมามาใช้  แต่....จะใช้ยังไงในเมื่อไม่รู้จักเลย  cry2!!
และภาพด้านล่างเป็นภาพรวมๆ ของศาลาที่กล่าวถึงครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 12:11:05 AM »

กราบนมัสการครับ
  ต่อตามแบบที่ให้มานะครับ
  ●ในอาคารใช้2ตัวน่าจะพอ เพราะถ้าใช้หลายตัว  คนอยู่กลางๆจะได้ยินเสียงตีกัน ในภาพให้เข้าที่ขั้วแทปลำโพง8โอห์ม แต่หากที่แทป8โอห์มไม่มีคาปาซิเตอร์ต่ออนุกรมอยู่ ให้ใช้ขั้ว16โอห์มแทน ลำโพงจะอยู่ได้นานๆ
  ลำโพงในอาคาร ควรวางห่างจากไมค์เยอะหน่อยก็ดี อย่าหันปากฮอร์นเข้าหาไมค์.. ป้องกันเสียงไมค์หอน

●กลุ่มที่เหลือ ต่อนอกอาคาร หากระยะไม่ไกลมากจะใช้ไลน์70v.ก็ได้(ใช้สายดรอปไวร์จะทนทานกว่า ) ..หม้อแปลงแมทชิ่งไลน์ติดตั้งให้ใกล้ลำโพงมากที่สุด อย่าให้หม้อแปลงแมทชิ่งโดนฝน ปกติจะมีตัวครอบกันน้ำขาย แต่หากหาไม่ได้ ใช้ขวดปลาสติกน้ำมันเครื่องครอบไว้ก็ได้

●การปรับเสียง ไม่ควรเร่งปุ่มแหลมและทุ้มมากเกินควร ปรับไว้ที่ 12 นาฬิกาก่อน ทดสอบเสียงแล้วค่อยปรับตามใจชอบ ให้ผู้ฟังสบายหู ไม่ทุ้มเกินควรจะมีเสียงลมหายใจของผู้พูด... ฟังนานๆอึดอัดครับ
   ●สายกราวด์ลงดิน ควรต่อไว้ ป้องกันเสียงหวีด(ออสซิเลท)ได้ดีเมื่อเร่งเสียงแหลมครับ

...ต่อตามนี้ก่อนนะครับ หากมีปัญหาถามมาได้ครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 01:05:10 AM »

อนุโมทนาขอบคุณมากๆ ครับ
สงสัยอยู่หลายเดือนครับเรื่องหม้อแปลง ได้มาตั้งแต่เดือนเมษา ไม่รู้จะใช้อย่างไร วันนี้พอเห็นภาพก็หายสงสัยครับ 
 วันนี้เช้าจะรีบไปจัดการตามภาพทันที  พอดีช่วงสายๆ ต้องใช้งานพอดีเลย  หากมีปํญหาจะรีบมารายงานให้ทราบครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:38:13 PM »

ส่งการบ้านนะครับ
ช่วงเช้าวันนี้  อาตมาได้ทดลองต่อตามในภาพที่โยมแนะนำแล้วนะครับ  แต่ได้ต่อเฉพาะชุด ๒ ตัว ภายในเท่านั้น  โดยใช้ฮอร์นชั้นละ ๑ ตัว  และต่อสายกราวด์ลงดิน (ตามในภาพ) ครับ  ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ  วันนี้หลวงพ่อท่านเทศน์ตั้งแต่บ่าย ๒ ถึง ๔ โมงครึ่ง  หลังจากเทศน์จบท่านไม่ได้พูดถึงเรื่องเครื่องเสียง  แสดงว่าผ่านครับ
ส่วนชุดภายนอกยังไม่ไดทดลองต่อ  เนื่องจากเวลาไม่พอ (ต้องไปงานนอกวัด) และต้องการให้ได้ยินเฉพาะภายใน  เลยงดชุดภายนอกไว้ก่อน  วันพระหน้าจะเริ่มทดลองต่อทั้งสองชุดครับ

มีคำาถามรบกวนอีกนิดนะครับ 
สายกราวด์ที่ลงดิน  อาตมาได้ต่อพ่วงเข้ากับสายกราวด์ของระบบไฟในศาลาซึ่งมีอยู่แล้ว  ใช่ได้ไหมครับ  จะมีผลอะไรต่อระบบหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 10:13:13 AM »

ยินดีด้วยครับ  เยี่ยมมาก

.. ลองต่อชุดฮอร์นนอกอาคารก่อนครับ หากมีเสียงจี่ หรือเครื่องออสซิเลทเมื่อเร่งเสียงแหลมเยอะๆ การลงกราวด์จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ดีครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:06:37 PM »

รบกวนอีกหน่อยนะครับ
กลุ่มลำโพงนอกอาคารอีก ๖ ตัว  อยากจะแยกเป็นสองชุดจะได้ไหมครับคือ
ชุดที่ ๑  = ๒ ตัว
ชุดที่ ๒  = ๔ ตัว
ชุดที่ ๑ จะติดตั้งปริเวณภายนอกผนังศาลา (ติดกับศาลา) หันหน้าออกมาทางเดินเข้าศาลา แล้วต่อตามแบบกลุ่มลำโพงนอกอาคาร ๓,๔ ที่มีให้แล้ว
ชุดที่ ๒ จะติดตั้งที่หอระฆังซึ่งอยู่ห่างศาลาประมาณ ๓๕ เมตร  แลัวหันลำโพงไปทิศละ ๑ ตัว ๔ ทิศ  โดยดึงสายลำโพงจากศาลามาที่หอระฆัง ๑ เส้น  แล้วมาต่อเข้ากับกลุ่มลำโพงนอกอาคาร ๕,๖,๗,๘
คำถามครับ
กลุ่มลำโพงที่อยู่บนหอระฆัง ๕,๖,๗,๘  จะต่อพ่วงเข้าด้วยกันอย่างไรครับ ? หรือต้องดึงสายลำโพงจากศาลามาที่หอระฆังทั้ง ๔ เส้น ให้เท่ากับจำนวนลำโพงครับ
อาตมาได้ลองเขียนภาพตัวอย่างที่จะติดตั้งที่หอระฆังแบบคร่าวๆ ดู รบกวนด้วยนะครับ
อนุโมทนาสาธุครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:09:20 PM »

ภาพตัวอย่างบนหอระฆัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:43:19 PM »

ขอชมในฝีมือวาดภาพประกอบครับ เก่งมากครับ  เยี่ยมมาก

.. หากมีสายพอก็เดินเป็น2กลุ่มก็ได้ครับ
..แต่หากต้องการประหยัดสายใช้สายชุดเดียวก็พอครับ ให้คิดง่ายๆไม่ต้องคิดลึก..เปรียบเทียบให้หม้อแปลงแมทชิ่งและลำโพงแต่ละตัวเสมือนหลอดไฟหลอดหนึ่ง .. การต่อก็จะเหมือนกับการต่อหลอดไฟประดับงานวัดนั่นแหละ พ่วงๆกันไปเรื่อยๆครับ
..ยกเว้นเดินสายยาวเป็นกิโลเมตร(ผมเคยรับเหมาติดตั้งเสียงตามสายประมาณ30หมู่บ้านในจ.เชียงใหม่..บางหมู่บ้านเดินสายยาวกว่า3ก.ม..สายดรอปไวร์ห้ามลอดรูเสาไฟฟ้า ให้ทำตะขอแขวน....เลยพอมีความรู้นิดหน่อยมาร่วมถ่ายทอดประสพการณ์ที่อาจเป็นประโยชน์ได้บ้างครับ) ..หากเดินสายยาวมากดังกล่าวลำโพงตัวไกลสุดจะดังเบากว่าตัวแรกๆสืบเนื่องจากความต้านทานของสายยิ่งยาวก็จะมีความต้านทานสูงขึ้นเรื่อยๆทำให้พลังงานเสียงสูญเสียในสายไปส่วนหนึ่ง..วิธีแก้ไขจะใช้เทคนิคสเตปอัพหม้อแปลงหรือเปลี่ยนอิมพิแดนซ์ชุดขดลวดแมทชิ่งมาช่วยในกลุ่มลำโพงชุดไกลสุด เพื่อช่วยให้ลำโพงแต่ละตัวดังใกล้เคียงกันครับ   HAPPY2!!
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:05:10 PM »

ขอบคุณครับ  อาตมาใช้ Google Sketchup ลองหัดวาดดูครับ ปกติจะวาดเกี่ยวกับงานไม้ (งานโปรด) แต่ยังชั้นอนุบาลอยู่ครับ
เปรียบเทียบได้ชัดเจนมากครับ  นึกภาพออกเลย  เห็นภาพแล้วอยากจะลองทำดูเร็วๆ จัง แต่......เกรงใจชาวบ้านครับ อีกไม่กี่วันคงได้ทราบผล วันพระหน้าได้ลองแน่นอนครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:35:24 PM »

มาแจ้งผลการทดลองต่อทั้งสองชุดครับ  มาแจ้งช้ากว่ากำหนดที่บอกไว้ไปสองวันเลยวันพระมาสองวัน  ไม่ว่ากันนะครับ  มีเหตุขัดข้องนิดหน่อย เน็ตฯ เขาลาหยุดงานไปสองวันเต็ม ๆ  cry2!! ตั้งแต่วันที่ ๘ (วันพระพอดี) ถึงวันที่ ๑๐ เพิ่งใช้งานได้เมื่อเช้านี้เองครับ
ผลการต่อทั้งสองชุดใช้งานพร้อมกันเป็นที่น่าพอใจมากครับ  แต่ได้เปลี่ยนแปลงจากแบบนิดหน่อย  ตอนแรกต่อตามแบบแป๊ะแล้วลองเปิดเสียงดูปรากฏว่าชุดภายในดังมากกว่าชุดภายนอกมาก  ก็เลยลองนำหม้อแปลงต่อพ่วงเข้ากับชุดภายในดู คือทั้งสองชุดใช้หม้อแปลงเหมือนกันมหดทุกตัว  คราวนี้เสียงดังเท่ากันครับใช้ได้เลย  หลวงลุงมหา (พระมหาบุญช่วย วิจิตฺตธมฺโม) ท่านบอกว่าวันนี้เครื่องเสียฟังชัดดี  ไม่เหมือนที่ผ่านๆ ถ้าเป็นแบบนี้งานกฐินใช้ได้ 
สรุปคือพอใช้ได้แล้วนะครับอาตมาจะใช้ระบบนี้ไปชั่วคราวก่อน (แบบหลายๆ คราว คงใช้ไปอีกนาน) จนกว่าจะพร้อมติดตั้งระบบใหม่ครับ  ขออนุโมทนาขอบคุณมากๆ ครับ 
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:41:52 AM »

ตอนแรกต่อตามแบบแป๊ะแล้วลองเปิดเสียงดูปรากฏว่าชุดภายในดังมากกว่าชุดภายนอกมาก
 -ข้อนี้แก้ไขได้หลายวิธีครับ เช่นต่อที่ขั้ว4โอห์มของแอมป์ก็จะดังเบากว่าต่อที่ขั้ว16โอห์ม... ที่หลวงพี่แก้ไขใช้ได้ดีแล้ว ..ก็ขอแสดงความยินดีในไหวพริบด้วย ..ท่าทางหลวงพี่น่าจะเป็นช่างที่ดีและเก่งของวัด ..อยู่ที่ไหนที่นั่นก็ย่อมมีความงอกงาม ครับผม  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์