แฟรชไดร์กับฮาร์ดดิดก์ความเร็วต่างกันมากไม๊ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:52:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟรชไดร์กับฮาร์ดดิดก์ความเร็วต่างกันมากไม๊ครับ  (อ่าน 2776 ครั้ง)
sunshine music
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน199

จริงใจไม่จิงโจ้

« เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:56:49 PM »

อยากเพิ่มตัวเก็บข้อมูล ราคาแฟรชไดร64Gพันกว่าบาท น่าจะทนกว่าฮาร์ดดิดก์ แต่สงสัยในความเร็วว่าจะต่างกันมากไม๊ครับ ขอบคุณ

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:22:54 PM »

อยากเพิ่มตัวเก็บข้อมูล ราคาแฟรชไดร64Gพันกว่าบาท น่าจะทนกว่าฮาร์ดดิดก์ แต่สงสัยในความเร็วว่าจะต่างกันมากไม๊ครับ ขอบคุณ

เพิ่มอีกนิดหน่อยได้ external harddisk คุ้มกว่านะ

แฟรชไดร์วผมไม่รู้ทนแค่ไหน แต่ harddisk ที่ผมใช้อยู่เกือบสิบลูกเกินห้าปีแล้วทุกลูก บางลูกสิบกว่าปีแล้วยังไม่มีปัญหาเลย

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 05:14:02 PM »

ความเร็วใกล้เคียงกันครับ
ถ้าจะซื้อ HDD  ควรอย่างยิ่งที่จะเป็น Seagate ทนกว่าครับ
 Western Digital(WD) ถ้าเลี่ยงได้ ควรเลี่ยง เสียง่ายครับ
ผมเคลมมาหลายลูกแล้ว ยังใหม่อยู่เลย ปีกว่าๆมันก็เสียแล้ว
แต่มันถูกกว่าเขานะ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:04:26 PM »

ความเร็วใกล้เคียงกันครับ
ถ้าจะซื้อ HDD  ควรอย่างยิ่งที่จะเป็น Seagate ทนกว่าครับ
 Western Digital(WD) ถ้าเลี่ยงได้ ควรเลี่ยง เสียง่ายครับ
ผมเคลมมาหลายลูกแล้ว ยังใหม่อยู่เลย ปีกว่าๆมันก็เสียแล้ว
แต่มันถูกกว่าเขานะ

external harddisk ของ Western Digital ผมก็ไม่เคยใช้หรอกครับ  เพียงแต่เอาราคามาเทียบให้ดู
เพราะแต่ละยี่ห้อราคาก็ใกล้เคียงกัน  ส่วนของ Seagate ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆที่รับประกันห้าปีผมยอมรับเลย
แต่มารุ่นหลังๆผมเจอเคลมไปหลายลูกแล้ว  มีอยู่ลูกนึงในปีเดียวเคลมสามเที่ยวเลย
ทุกวันนี้external harddisk ที่ผมใช้ผมเลือกของ Buffalo ครับ อึดและทนสมชื่อ ราคาก็ย่อมเยา
sandeejakk
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:25:24 PM »

แฟรชไดร์  USB2.0 วิ่งได้ไม่เกิน 20 Mb/s
แฟรชไดร์  USB3.0 วิ่งได้วิ่งมากกว่า 50 Mb/s
ฮาร์ดดิดก์  USB2.0 วิ่งได้ไม่เกิน 35 Mb/s
ฮาร์ดดิดก์  USB3.0 วิ่งได้วิ่งมากกว่า 90 Mb/s
 ข้อมูลนี้ได้จากการทดสอบด้วยตัวเอง
เรื่องความเร็วครับ คอมที่มีใช้ในปัจจุบันส่วนใหญ่ เป็น USB2.0 หาก copy ข้อมูล จากคอมไปแฟรช์ไดร์ เที่ยบกับ Hdd ผมว่า Hdd เร็วกว่ามากครับ

ว่ากัน ในเรื่องความคงทน แฟลชไดร์ ทนกว่าแน่นนอนครับ เพราะ Hdd มันเป็นกลไกลที่ล่ะเอียดอ่อน มีการสันสะเทือนระหว่างการใช้งานมีพังกันง่ายๆ ครับ
เลื่อกใช้เอาครับ ส่วนตัวผมเลื่อกใช้ทั้งสองอย่างครับ เพราะแฟลช์ไดร์ เหมาะกับงานเล็กๆง่าย จิ้มแล้วถอดรวดเร็ว  Hdd เหมาะกับไฟล์ใหญ่ เยอะๆ
ตอนนี้ตัวผมเองก็มีทั้งแฟลช์ไดรวส์ และ Hdd อยู่ อย่างล่ะ 4 อัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์