sony kv 1484s อาการเปิดไม่ติด ไม่มีภาพไม่มีเสียง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 11:44:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sony kv 1484s อาการเปิดไม่ติด ไม่มีภาพไม่มีเสียง  (อ่าน 5192 ครั้ง)
Diaw
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 02:06:29 PM »

รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำแนวทางในการซ่อม ทีวี sony kv 1484s อาการเปิดไม่ติด ไม่มีภาพไม่มีเสียง อยากจะศึกษาครับเลยซื้อทีวีเก่ามาหัดซ่อม ขั้นต้นผมได้ตรวจเช็ค ดังนี้ครับ
        1. ตรวจเช็คไฟ 300  = 300 V ( ไม่มีไฟค้าง )
        2. วัด ( Q 802 ) ก็ไม่ช็อต
        3. ลองใช้หลอดไฟ 60 w ต่อคร่อมขา C E ( Q 802 ) หลอดไฟติดสว่าง แล้ววัดไฟ = 125 V
        4. ไฟไส้หลอดไม่ติด ผมลองวัดไฟที่ขา H1 กับ H2 = 0 V
 อาการแบบนี้ ฟลายแบ็คเสียหรือเปล่าครับ?
 ผมต้องเช็คจุดไหนต่อครับ ถ้ามีวงจรด้วยก็ดีครับ ขอขอบคุณครับ ( รบกวนขอวิธีใช้มิเตอร์ตรวจวัดฟลายแบ็คหน่อยครับ)

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 03:08:13 PM »

อย่าเพิ่งคิดไปไกลถึง FBT หัดซ่อมเครื่องใหม่ๆอย่าใช้ความรู้สึกคิดไปเองว่าไอ้โน้นเสีย ไอ้นี่เสีย
การซ่อมเป็นวิทยาศาสตร์ ต้องมีข้อมูลสนับสนุนว่าอะไรเสีย เช่นมีการวัดไฟเป็นต้น
ไฟ B+ มีแล้ว ไม่เห็นบอกว่าวัดได้กี่โวลท์ แต่ Hor ยังไม่ทำงาน
หลอด LED หน้าเครื่องติดหรือเปล่า ถ้าติด ลองกด CH+ ดูว่าเครื่องทำงานใหม
ถ้าทำงานไฟ LED จะหรี่ลงกว่าเก่าหน่อยแล้วมีเสียงดังฟุบ

อยู่ กทม. หรือเปล่า มาฝึกซ่อมที่บ้านผมก็ได้ ถ้ารักงานนี้ ผมมี TV มาซ่อมอยู่เรื่อยๆครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
Diaw
member
*

คะแนน31

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 03:53:34 PM »

ผมรบกวนขอวิธีวัดไฟ b+ หน่อยครับ ผมไม่แน่ใจว่าเขาวัดตรงจุดไหน  ( บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ตอนนี้กำลังเก็บเงินเอาไว้เรียนกับทาง Lsv ) ใจมันรักแต่ไม่มีโอกาศได้เรียน อาศัยอ่านหนังสือและอินเตอร์เน็ตครับ คงไม่รังเกียจกับคำถามง่ายๆสำหรับคนอื่นนะครับ
Diaw
member
*

คะแนน31

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 04:04:26 PM »

ลืมบอกไปครับ หลอด LED ไม่ติดครับ แต่ได้ยินเสียงฮัมอยู่ในจอ และมีเีสียงก็อกๆแก็กๆออกทางลำโพงครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 06:53:06 PM »

ไฟ B+ วัดตรงขา C-E ของ hor out ที่คุณวัดก็ได้ครับ แต่มันได้ 125V น่าจะมากไปนะสำหรับเครื่อง 14 นิ้ว
เดี๋ยวต้องดูวงจรก่อน รุ่นนี้เก่ามากแล้ว วงจรเป็นเล่มๆ ไม่มีไฟล์ PDF
หลอด LED ไม่ติด แสดงว่า cpu ยังไม่ทำงาน ต้องวัดไฟต่ำฝั่ง secondary ดูครับ มีไฟครบหรือเปล่า ถ้ามี มันมีไฟ 5V ไปเลี้ยง CPU หรือเปล่า อันนี้ต้องดูขา IC จากวงจร เดี๋ยวผมลองหาวงจรดูก่อน น่าจะมีอยู่

ผมมีวงจร B+ 116V
ไฟต่ำ 14V ไปเข้า IC 001 Regulator เปลี่ยนเป็นไฟ 5V ไปเลี้ยง IC 002 CPU ขา 42
ลองเช็คดูนะครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
Diaw
member
*

คะแนน31

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 07:20:13 PM »

ขอโทษครับที่มาตอบช้า พอดีเจ้าของเขามาขอเครื่องคืนเขาจะเอาไปให้ช่างมืออาชีพซ่อมต่อ เซง....ถ้าผมชำนาญกว่านี้ผมก็คงซ่อมให้เขาได้   จริงไหมครับ ? ผมขอขอบคุณ คุณลุงที่สละเวลามาช่วยตอบคำถามด้วยนะครับ  เอาไว้มีงานมาใหม่ผมคงซ่อมเก่งกว่านี้  เสียดายที่บ้านผมไม่ได้อยู่ใกล้บ้านคุณลุงผมจะได้ไปหัดซ่อมกับลุงทุกวัน...... cry2!!
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:04:04 PM »

ด้วยความยินดีครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์