คอม ACER ค้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:21:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอม ACER ค้าง  (อ่าน 4381 ครั้ง)
PERMSILPA
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:48:52 AM »

คอม PC ยี่ห้อ ACER รุ่น ASPIRE  SA90 พอเสียบปลั๊กเครื่องจะเปิดทำงานเลย(ไม่ต้องกดเปิด)
หลังจากลง WINDOWS และโปรแกรมอื่นๆแล้วพอใช้งานสักครู่เครื่องจะค้างเป็นแบบนี้ตลอดการปิดเครื่องก็ปิด
แบบชัตดาวน์ไม่ได้ต้องปิดแบบกดสวิทย์เลย ถ้ากดไปที่ สตาร์ท แล้ว กดชัตดาวน์ เครื่องจะค้างทันที
เอาHARDISK ไปใช้เครื่องอื่นก็ทำงานปกติ แต่ถ้านำHARDISK ที่ลงโปรแกรมแบบ ALL FILE
มาใส่กลับใช้งานได้ตามปกติ มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:03:24 PM »

ลองดู C บนเมนบอร์ดและ C ใน power supply ดูก่อนครับ ว่ามีบวมบ้างใหมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
misgal
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 05:29:22 PM »

เช็คสายแพของฮาร์ดดิส  ทำความสอาดขาแรม ขาแรมหลวม
PERMSILPA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:40:36 AM »

ตามคำแนะนำของคุณ WORATHEP
ดู C บนเมนบอร์ดด้วยสายตาแล้วปกติครับ แต่ C 2200 MF 6.3 V
ที่ POWER SUPPLY ดูตรงหัวไม่ค่อยเหมือนกับตัวอื่นจะลองเปลี่ยน
ดูครับ  ขอบคุณครับ

ตามคำแนะนำของคุณ MISGAL
ทำตามคำแนะนำของคุณทุกอย่าง อาการเหมือนเดิมครับ  ขอบคุณครับ
PERMSILPA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 06:45:39 PM »

ลองเปลี่ยน C ที่ POWER SUPPLY แล้วอาการก็เหมือนเดิมครับ
เสียบปลี๊กเครื่องทำงานเลยใช้งานสักพักเครื่องก็จะค้างหรือไม่ก็จอมืดเลย
แต่เครื่องยังติดทำงานอยู่ยิ่งถ้ากดสตาร์ท ชัตดาวน์ เครื่องค้างทันทีเลย
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:26:57 AM »

ลองถอดสายไฟ CD Rom,Floppy ออกก่อน ให้เหลือ HDD กับเมนบอร์ด
แล้วเปิดเครื่องดูอาการใหม่ครับ เป็นเหมือนเดิมหรือดีขึ้น

ถ้าเป็นเหมือนเดิม ให้ถอดสายไฟ HDD ออก ไม่ให้เครื่องเข้าวินโดว์ ให้เล่น
แต่ Bios อย่างเดียว แล้วดูอาการครับ มัน Hang หรือดับอีกหรือเปล่า

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
PERMSILPA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 07:30:37 AM »

คุณ WORATHEP ครับ

1.ถอดสาย CD ROM และ FLOPPY ออกเหลือแต่สาย HDD อาการเหมือนเดิมครับ
   คือพอกด START กด SHUTDOWN เครื่องจะค้างทันที MOUSE หยุดนิ่ง
2.ถอดสายออกทั้งหมดแล้วเข้า BIOS อย่างเดียวเครื่องไม่ดับ และมีข้อความขึ้นมาว่า

Verifying DMI Pool Data............... ..................
DISK BOOT FAILURE INSERT SYSTEM DISK AND PRESS ENTER
                                                                     ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์