ขอคำชี้แนะเรื่องอไหล่ เครื่องรีดร้อนหน่อยครับ ^o^
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 02:18:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะเรื่องอไหล่ เครื่องรีดร้อนหน่อยครับ ^o^  (อ่าน 2623 ครั้ง)
secondarycolor
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:00:16 PM »

พอดีผมขายเครื่องรีดร้อนอยู่ครับ(Heat Transfer) และได้สั่งอไหล่เข้ามา
สแปไว้ให้ลูกค้า..........................

มีอไหล่อยู่สองตัวครับ อยากขอคำชี้แนะจากเพื่อนช่างหน่อยครับ เพราะเรื่องอีเล็คฯ ผมมืดบอด Tongue
1.ตัวที่เล็กๆ เป็นกล่องมีค่าต่างๆ เค้าเรียกว่าตัวอะไรครับ ทำหน้าที่อะไร
  และอาการเสียแบบไหน ควรจะเปลี่ยนที่ตัวนี้ครับ
2.หน้าจอเป็นกล่องใหญ่กว่าข้อแรก............ทำหน้าที่อะไรครับ เพราะ
 มีพิมพ์ไว้ว่า RANGE K 0-400 C เรียกว่าตัวอะไรครับ และทำหน้าที่อะครับ
 และอาการเสียแบบไหนถึงจะควรเปลี่ยนที่ตัวนี้ครับ

*พอจะมีข้อความหรือบทความที่รวมอาการเสียต่างๆ ของเครื่องรีดร้อนบ้างหรือเปล่าครับ
  พยายามหาใน google มาหลายชั่วโมง ไม่เจอเลยครับ

"ขอบคุณอย่างสูงครับ"  เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:06:43 PM »

อันนี้ตัวเล็กๆ จะอยู่ข้างสวิทปิดเิปิด(ด้านใน)ครับ
ค่าต่างมันบ่งบอกอะไรบ้างครับ.........
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:12:22 PM »

อันนี้เป็นจอแสดงผลครับ........

อีกเรื่องครับ...แล้วสปริงที่อยู่ด้านหลังเครื่องรีดร้อน(Transfer Heat Press)แพงหรือเปล่าครับ
แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ..........
 เยี่ยมมาก
saralak_tkk
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:01:10 AM »

1.ตัวที่เล็กๆ เป็นกล่องมีค่าต่างๆ เค้าเรียกว่าตัวอะไรครับ ทำหน้าที่อะไร
  และอาการเสียแบบไหน ควรจะเปลี่ยนที่ตัวนี้ครับ

ตอบ : รีเลย์ : Relay คืออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ทำหน้าที่ ตัด-ต่อวงจร คล้ายกับสวิตซ์ โดย ใช้หลักการหน้าสัมผัส และการที่จะให้มันทำงานก็ต้องจ่ายไฟให้มันตามที่กำหนด ...

2.หน้าจอเป็นกล่องใหญ่กว่าข้อแรก............ทำหน้าที่อะไรครับ เพราะ
 มีพิมพ์ไว้ว่า RANGE K 0-400 C เรียกว่าตัวอะไรครับ และทำหน้าที่อะครับ
 และอาการเสียแบบไหนถึงจะควรเปลี่ยนที่ตัวนี้ครับ

ตอบ : กล่องควบคุม : Control Box ทำหน้าที่ควบคุมความร้อนของเครื่องรีด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์