class ab มีปัญหาครับ ช่วยซ่อมด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:58:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: class ab มีปัญหาครับ ช่วยซ่อมด้วยครับ  (อ่าน 6844 ครั้ง)
chay4736
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:40:09 PM »

คือมันติดโพรเทคครับ ลองเช็คดูฟิวส์ขาดหมดเลยครับ เช็คเฟสดู มีช็อตอยู่2ตัวครับ เลยจัดการเปลี่ยนใหม่ ยกแผงเลยครับ10ตัว แล้วลองจ่ายไฟ ก็ยังติดโพรเทคอยู่ จ่ายได้แป็ปเดียวเฟสร้อนครับ ถอดเฟสออกมาเช็คดูใหม่ ช็อดครับ เน่าไปอีก1ตัว ที่เหลือปกติ เลยลอยเฟสออกหมด แล้วจ่ายไฟเข้าไปใหม่ ลองไล่ไฟดูได้ตามนี้นะครับ ที่ขาเฟสเบอร์ 50N06 ขาแรกเป็นกราว ขา2มีไฟเท่าแหล่งจ่ายไฟ 12V ขา3มีไฟประมาณ4Vครับ วัดทั้งหมดแล้วได้เท่ากันทุกตัวนะครับ ก็น่าจะปกติแล้ว เลยใส่เฟสกลับเข้าไป ข้างละ1ตัว แล้วลองจ่ายไฟ เหมื่อนเดิมเลยครับ เฟสร้อน เลยถอดออกมาเช็คดู  ช็อตครับเน่าไปอีก1 ก่อนหน้านี้ผมก็ไล่เช็คอุปกรณ์ทุกตัวที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็น TR ,ไดโอด , พวกที่เป็นอุปกรณ์ไดร์ของมันอ่ะครับ ก็ไม่เสียปกติดี เหลือแต่ไอซีเบอร์TL494 ที่ผมไม่แน่แต่มันก็จ่ายไฟออกมาเข้าTR และต่อมายังเฟสประมาณ 4V ก็น่าจะปกติ หรือพัลส์ มันไม่ได้ครับ สุดท้ายใส่เฟสเข้าไปอีกข้างละ1ตัว แล้วจ่ายไฟ เหมือนเดิม เฟสร้อน ช็อตเน่าไปอีก1ตัว แต่ที่สังเกตดู จะเสียข้างเดียวกันหมด ทั่งที่เฟสร้อนด้วยกันทั้งหมด ผมหมดหนทางแล้วครับ ท่านไหนช่วยด้วยนะครับ เศร้าจัง

chay4736
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:18:26 AM »

ได้แล้วครับ เปลี่ยน TR ขยายเสียงไปหนึ่งตัว แล้ะก็เฟสมันช็อตเพราะหัวแร้งไฟมันรั่วครับ ลองจ่ายไฟเข้าปกติดีแล้วครับ แต่มันเสียอย่างหนึ่งอ่ะครับ ช่วงจ่ายไฟเปิดเครื่อง มันมีไฟออกลำโพงประมาณ12V ในเวลา 1-2 วินาทีครับ ทำให้ตอนเปิดเครื่อง ลำโพงมันดังบั้ม เด้งเป็นเจ้าเข้าเลยครับ จะแก้อย่างไรได้บ้างครับ กลัวลำโพงพังครับ
chay4736
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:11:26 PM »

ปวดหัวไปหมดแล้วครับ ตอนนี้เครื่องใช้งานได้ครับ แต่มีไฟออกลำโพงเฉพาะตอนเปิดเครื่ิองครับ ประมาณ12V 1-2วินาทีครับ แล้วก็ใช้งานได้ตามปกติครับ ตอนนี้ผมลอย TRเอ้าพุทออกทั้งสองข้างเลยครับ แล้วลองเปิดเครื่องก็ยังไม่หายครับ เลยลองไล่ถอด TRไดร์เช็คดูก็ไม่เสียครับ แต่ลองเปิดเครื่องดู ไม่มีไฟออกลำโพงแล้วครับ ตอนนี้เลยสรุปได้ว่า TRไดร์เป็นสาเหตุที่ทำให้มีไฟออกลำโพงครับ แตวัดดูก็ไม่เสียครับ เบอร์ B631 กับ D600 พี่ๆลองช่วยผมวิเคราะห์ดูหน่อยนะครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:34:32 AM »

ปวดหัวไปหมดแล้วครับ ตอนนี้เครื่องใช้งานได้ครับ แต่มีไฟออกลำโพงเฉพาะตอนเปิดเครื่ิองครับ ประมาณ12V 1-2วินาทีครับ แล้วก็ใช้งานได้ตามปกติครับ ตอนนี้ผมลอย TRเอ้าพุทออกทั้งสองข้างเลยครับ แล้วลองเปิดเครื่องก็ยังไม่หายครับ เลยลองไล่ถอด TRไดร์เช็คดูก็ไม่เสียครับ แต่ลองเปิดเครื่องดู ไม่มีไฟออกลำโพงแล้วครับ ตอนนี้เลยสรุปได้ว่า TRไดร์เป็นสาเหตุที่ทำให้มีไฟออกลำโพงครับ แตวัดดูก็ไม่เสียครับ เบอร์ B631 กับ D600 พี่ๆลองช่วยผมวิเคราะห์ดูหน่อยนะครับ

อาการเหมือนผีหลอกครับ พี่  ลองไล่ย้ำตรง tr dri ครับ ไฟออกทั้ง 2 ข้างเลยหรือเปล่าครับผม

ลองสังเกตุดูครับ 

การซ่อมแบบง่ายๆนะครับ ทำให้เราไม่ต้องเสียอุปกรณืเยอะกว่านี้คือ อาการของพี่ ใส่เข้าไป เฟตพังตลอด อาการนี้เรามองไปไกลกว่าภาคจ่ายไฟได้เลยครับ ภาคขยายมีปัญหา เลยทำให้ ดหลดไฟจากภาคจ่ายไฟ พี่วัดเมื่อถอดเฟตปกติ ไฟปกติ ใส่ไปพัง นี้ก็น่าจะเดาไปที่ ภาคขยายได้เลยครับ ลอยภาคขยายแล้วทดสอบภาคจ่ายไฟได้เลยครับ หากไฟจ่ายปกติ ไม่ร้อนผ่านครับ ไปที่ภาคขยายได้เลยครับ 
   ต่อ มาเป็นการปกกันการเสีย หาย ให้พี่ หา หลอดไฟ 12 v 55 w มาต่อ อนุกรมกับไฟ + ครับ ตรงขั๋วแอมป์ครับ เพื่อปกกันการเสียหายหาก มีไรเสีย จะดหลดไปที่หลอดไฟ ไฟสว่างเลยครับ ที่นี้เราก็จะรู้ว่าเครื่องมีปัญหา ไล่ตามสเต๊ปไปเรื่อยๆครับ แต่อย่าลืมใส่หลอดไฟตลอด หาก มันติดแล้วดับ นั้นแสดงว่ามัน เข้าที่เข้าทางแล้วครับ แต่หากมันติด สว่างมากๆ นั้นแสดงว่า หายนะมาเยือนแล้ว ลองดูครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์