ร้านซ่อม โน๊ตบุ๊ค ชั้น 3 ตีก I con มั่วอาการเพื่อรับค่าซ่อมที่สูงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 01:30:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านซ่อม โน๊ตบุ๊ค ชั้น 3 ตีก I con มั่วอาการเพื่อรับค่าซ่อมที่สูงครับ  (อ่าน 5875 ครั้ง)
auttapong50
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 02:03:41 PM »

เนื่องจากผมรับโน๊ตบุ๊ครุ่นน้องมาลง Win XP น้องผมบอกว่ามันอาจจะโดนไวรัส  พอผมลงเทสดู อาการเหมือนกับว่า คีย์บอร์ดไม่ทำงาน กดอะไรไม่ได้ คลิ๊กเมาท์ ในตัวเครื่อง รวนๆ ยังไงชอบกล เข้าไบออส ก็ ยังได้นะครับ ปรับในไบออส บางปุ่มก็ยังทำงานอยู่ บูสเข้า Hiren boot cd ได้ แต่เลื่อน ขึ้นลงไม่ได้ ผมลองเอาคีย์บอร์ด USB มาลองก็ไม่ได้ จึงเข้าใจว่า อาจจะ
เป็นที่บอร์ดรวน ไบออส รวน และ คีย์บอร์ดมีปัญหา เพราะผมไม่มีคีย์บอร์ดสำรองไว้ทดลอง ผมเลยส่งไปร้านซ่อมโน๊ตบุ๊ค ที่ตึก I con ชั้น 3 บอกอาการตาม ที่ผม บอกมา ช่างเขาก็ลองเทสดู แล้วบอกผมทิ้งเครื่องไว้

แล้วอีก ประมาณ 2-3 ชั่วโมงร้านก็โทรมาบอกผมว่า บอร์ดพังจะเปลี่ยน บอร์ให้แต่เป็นบอร์มือสองนะ ผมก็ถามว่าราคาเท่าไหร่
มันบอก ว่า 1,500 บาท ผมก็บอกว่าถามลูกค้าก่อนนะว่าเขาโอเคซ่อมไหม พอผมถามน้องผม น้องเขาก็โอเคนะถ้าเปลี่ยน บอร์ดให้ ผมก็ถามกลับไปว่า เมื่อไหร่เสร็จ มันบอกว่า พรุ่งนี้ได้ จากนั้น อีกสองวัน ผมรอตังค์จากน้องผม พอโอเคจะไปรับของละผมโทรไปถามว่า เปลี่ยนบอร์ดเสร็จ ยัง แล้วคนที่รับโทรศัพท์บอกว่าไม่ได้เปลี่ยนบอร์ด แค่เปลี่ยนชิพเซ็ต อ้าว ไงงั้นละ ผมนึกในใจละว่าท่าจะโดน ละ อีกวันต่อมาผมเลยพาน้องผมไปรับของ ผมถามว่าเปลี่ยนชิพอะไรครับ เขาบอกว่าไม่ได้เปลี่ยนชิพถ้าเปลี่ยนราคาสูงกว่านี้ อันนั้แค่ค่าซ่อม แล้วเอาโน๊ตบุ๊คมาให้ผมลองเล่นดู โอ๊วววววววว แม่เจ้า อาการเดิมครับ
ใช้เมาท์ที่เครื่อง ไม่ได้ กดที่เมนูสตาร์ท กดขึ้นมาแล้วย่อกลับ คีบอร์ดไม่ทำงานเหมือนเดิม ผมเลยถามว่าลงวินโดว์ให้ผมให้ใหม่เหรอ มันบอกผม ว่า อันเดิมที่ผมเอามาซ่อม บ้าไปแล้ว อันเดิมข้อมมูลใน C: เต็มไปหมด อันที่ผม ลอง เป็น ของ GGG Computer นะ อันนี้ มัน Ghost มานี้หว่า ผมก็เงียบ ไม่ถามมันต่อ   แล้วผมก็ถามว่าใช้คีบอร์ด USB ได้ไหมครับ
มันก็เลยเอาให้ผมลอง ปรากฎว่าตามนั้นครับ ใช้ไม่ได้ ลูกพี่มันเลยบอกลูกน้องวันว่า ถ้าจะใช้ USB คีบอร์ดได้ ต้องถอดเอาคีย์บอร์ดที่เครื่อง ออกก่อน โอ๊วววววว มาย ก๊อด มันบอกว่า ราคา มือ สอง 700 บาท สรุปคือ
ซื้อเพิ่มอีก ต่อราคาลดลงมา 500 +1500 = 2000 บาท เปลี่ยนคีบอร์ด เสร็จก็ดีเหมือนเดิม

ถ้าใครจะไปเอาไปซ่อมถ้ามันบอกอาการที่เราไม่มั้นใจท่านๆๆ อย่าให้เขาซ่อมนะครับ เอากลับมาก่อน ร้านบางร้านกินกำไรเกินไป ไม่จิงใจกับลูกค้า มั่วมา ผมก็พอรับโน๊ตบุ๊คซ่อมเหมือนกัน นะครับ คงยากที่จะไปร้านนี้แล้วละ ถ้าอาการยากๆๆเช่น บอร์ดเสีย และไม่ไปแนะนำ คนรู้จักไปซ่อมที่มันแน่ๆๆๆ

ถ้าร้านที่ท่านไม่ไว้ใจจิงๆๆอย่าซ่อมครับ ไว้เป็น อุทาหรณ์นะครับ ถ้าจะบวกราคาจิงๆๆก็ให้มันไม่น่าเกลียดเกินไป คุยบอกอย่างจิงใจลูกค้าจะได้บอกต่อกัน กินกำไรกันเกินไป ก็ครั้งเดียวจบ

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:17:05 PM »

คีย์บอร์ดผมแกะซ่อมครับอาจแกะและประกอบลำบากหน่อยแต่แกะได้ครับรับรองไม่โดนฟันหัวแบะแน่แต่ก่อนแกะก็บอกลูกค้าก่อนเพราะถ้าแกะแล้วแผ่นอลูมิเนียมอาจมีโก่งๆหน่อยดัดได้ไม่ 100% ต้องทำใจเย็นๆ ค่อยๆงัดปุ่มออกก่อนต้องเบาๆมือเดี๋ยวล็อกหักและระวังลวดสปริงหล่นหายเสร็จแล้ว ค่อยแกะกาวออก ถ้าเอาคีย์บอร์ดกลับมาด้วยลองทำดูนะครับเผื่อเอาไว้สำรอง 

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 06:21:19 AM »

คีย์บอร์ดใหม่ๆประมาณพันเดียวครับ
ท่านอยู่ กทม.หรือเปล่า ถ้าใช่แนะนำมาซ่อม
กับเพื่อนผม เขาเปิดร้านซ่อมเมนบอร์ดอยู่ห้วยขวาง
ไม่มีมั่ว ของถูกเสียก็ซ่อมตามถูก ของแพงเสียก็ซ่อมตามแพง
ผมซ่อมกับเขามา 5 ปีแล้ว

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
auttapong50
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 12:10:56 PM »

ผมอยู่ที่เชียงใหม่ครับ I CON ที่เชียงใหม่ครับป๋ม เหตุเกิดที่เชียงใหม่ครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 02:54:03 PM »

ส่งไปรษณีย์มาซ่อมกับเพื่อนผมก็ได้ เขารับทั่วประเทศ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์