แนะนำการเขียนโค๊ดควบคุมการทำงงานของอุปกรณ์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:55:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการเขียนโค๊ดควบคุมการทำงงานของอุปกรณ์  (อ่าน 8418 ครั้ง)
joo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:20:52 PM »

ช่วยแนะนำแนวทางการเขียนโค๊ดควบคุมการทำงานของอุปกรณ์หน่อยครับ คือต้องการให้อุปกรณ์ทำงานประมาณ 60 วินาที ทุกๆ 7 วัน และทำงาน 30 นาที ทุกๆ 28 วัน โดยมีสวิทช์ให้เลือกได้ว่าจะตั้งเวลาหรือต่อตรง ขอแนะนำในการเขียนโค๊ดด้วยครับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:27:03 AM »

ใช้ RTC DS1307 ศึกษาเรื่อง I2C จะใช้ micro ตระกูลไหน ภาษาอะไร c asm basic ก็ว่าไป
แนวทางการเขียน code ต้องเขียน flowchart ก่อนว่าลำดับการทำงานต่างๆเป็นอย่างไร
มีการให้ผู้ใช้ตั้งค่าได้หรือไม่ input output มีอะไรบ้างเหล่านี้ท่านต้องทำเองทั้งหมด

แนว flowchart เป็นอย่างไร แนวทางเขียน code ก็เป็นอย่างนั้น
joo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:14:11 AM »

มือใหม่เพิ่มเริ่มศึกษาครับ ใช้ micro ตะกูล PIC ภาษา C ครับ ลำดับการทำงานที่วางไว้คือ ให้ Output ทำงาน 60 วินาทีทุก 7 วัน วนลูปอยู่ 3 ครั้ง พอถึงลูปครั้งที่ 4 ก็ให้ output ทำงาน 30 นาที จากนั้นก็กลับไปเริ่มใหม่ ส่วนInput นั้นก็ให้มีสวิทช์เลือกว่าจะตั้งเวลาหรือไม่ตั้งเวลา ที่คิดไว้ก็ประมาณนี้ครับไม่แน่ใจว่าวางแนวทางของ Flowchart ถูกต้องหรือไม่  ขอคำแนะนำแนวทางตัวอย่างที่ถูกต้องและการเขียนโค๊ดด้วยครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:14:26 AM »

อ้างถึง
มือใหม่เพิ่มเริ่มศึกษาครับ ใช้ micro ตะกูล PIC ภาษา C ครับ ลำดับการทำงานที่วางไว้คือ ให้ Output ทำงาน 60 วินาทีทุก 7 วัน วนลูปอยู่ 3 ครั้ง พอถึงลูปครั้งที่ 4 ก็ให้ output ทำงาน 30 นาที จากนั้นก็กลับไปเริ่มใหม่ ส่วนInput นั้นก็ให้มีสวิทช์เลือกว่าจะตั้งเวลาหรือไม่ตั้งเวลา ที่คิดไว้ก็ประมาณนี้ครับไม่แน่ใจว่าวางแนวทางของ Flowchart ถูกต้องหรือไม่  ขอคำแนะนำแนวทางตัวอย่างที่ถูกต้องและการเขียนโค๊ดด้วยครับ

อันนี้มันคือโจทย์ครับไม่ใช่ flowchart ส่วนการเขียนโปรแกรมยังไงนั้น ศึกษาได้จากหนังสือภาษา C ที่ se-ed จะมีขายเยอะ
หรือไม่ก็หาในเว๊บก็มีเยอะเหมือนกัน เกี่ยวกับภาษา C พื้นฐานแนะนำเป็น ANSI-C แบบง่ายๆดูก่อน

ถ้า pic ก็จะมี CCS อันนี้ง่ายไม่อ้าง ANSI-C เท่าไร มีบิ้วอิน + driver เยอะ จะต่อกับอะไรแทบไม่ต้องเขียน
driver เลย หลักๆก็ i2c , 1wire , lcd , keypad มีหมด อีกตัวก็จะเป็น HI-TECH อันนี้ ANSI-C ล้วนๆ
ไม่มีบิ้วอินฟังค์ชั่น ต้องเขียนเองทั้งหมด ถ้าใครเคยเขียน asm มาจะใช้ตัวนี้ได้ดีกว่า CCS

พยายามอ่านมากๆและทำความเข้าใจ การอ้างว่าเป็นมือใหม่แล้วจะรอให้คนอื่นแนะหรือหาคำตอบให้
จะเป็นเรื่องยากและบางทีคอยนานมาก ต้องทำด้วยตัวเองหรือจ้างเอาครับ เมื่อก่อนผมก็เคยถามแบบนี้แต่คำตอบที่ได้
มันไม่ตรงจุดแถมช้าและเสียเวลามานั่งคอย เลยศึกษาด้วยตัวเอง ลองผิดลองถูกอยู่หลายครั้งเหมือนกันกว่าจะทำได้
joo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:51:34 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำทีดีๆจะพยายามหาตัวอย่างศึกษาต่อไปครับ...ยังไงก็ขอบคุณท่าน JUB มากครับที่เข้ามาแชร์ความคิดเห็นครับ เยี่ยมมาก
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 02:07:45 PM »

ทำแล้วมันติดมันขัดตรงไหนก็มาถามได้ครับ ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์