อาการ UPS
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ UPS  (อ่าน 5032 ครั้ง)
sangcom
member
*

คะแนน15

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 06:08:55 PM »

คือวันนี้ลูกค้าโทรมาถามว่าเวลาไฟตกแล้วทำไมคอมดับทั้งๆที่เสียบ ups เครื่องupsพึ่งจะซื้อมา

ผมให้ลูกค้าเปิดเครื่องคอมเข้า windows ปกติจากนั้นผมจึงลองให้ลูกค้าถอดปลั๊ก ups ออก(คือสมมุตว่าไฟดับหรือตก) มันก็สำรองไฟปกติ ผมจึงบอกว่าเสียบปลั๊กเข้าไป(สมมุติว่าไฟมา) แต่ปรากฎว่าเวลาเสียบปลั๊กเข้าไปคอมดับเฉยเลยและลองเปิดคอมดูก็ติดเข้าwindowsได้ เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ลอง   ตอนนี้ผมสงสัยbiosใน mode power ของmainboad ไม่รู้เกี่ยวไหม อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับท่านใดเคยเจอบ้างครับ

ขอบคุณครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 06:32:47 PM »

อย่าไปโทษเมนบอร์ดหรือเครื่องคอมครับ
มันเป็นที่ UPS สวิตท์ตัดต่อมันเสีย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 05:03:43 PM »

ขอปิดงานครับ วันนี้ให้เขายกมาทั้ง com ทั้ง ups ขอทำเอง
ทั้ง2อย่างพึ่งซื้อจาก Advice Computer
ปรากฎว่า supply เสียครับ ลองเปลี่ยน supply กำลังวัตต์เท่ากัน ถอดปลั๊กเสียบปลั๊กใช้ได้ปกติ และลองใส่ตัวเก่ากลับไปใหม่เป็นเหมือนเดิมอีก สรุป supply เสีย

Adviceนะทำกันได้ เคลมเรียบร้อยครับได้ตอนนั้นเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์