ทีวี LG CT-25Q25RE ภาพไม่เต็มจอครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 02:02:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี LG CT-25Q25RE ภาพไม่เต็มจอครับ  (อ่าน 19170 ครั้ง)
jj
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 06:57:34 PM »

สวัสดีครับ   ทีวี  แอลจี   เปิดมา  จะเป็นแบบในรูปภาพครับ  คือ ภาพไม่เต็มจอ  ทางเวอร์ ทั้งบนและ ล่าง  หดทางฮอร์ด้านขวามือ เล็กน้อย
ต่อจากนั้น ประมาณ  สิบนาที ภาพจะค่อยๆ เต็มจอ  เสียงปกติครับ  ที่เห็นภาพลายๆ นั่น เสาอาอาศ ไม่ดีครับครับ
ลองวัดค่า  แรงดันไฟฟ้า ตามแต่ละจุดปกติ ครับ
ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:56:56 AM »

เอางี้ บอกมาให้เป็นเรื่องเป็นราวมาใหม่อย่าพูดคำว่ามัน ปรกติครับ เอาใหม่ครับ HAPPY2!!
 อ่านตรงนี้แล้วทำความเข้าใจกติกาก่อนครับhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=26801.0
jj
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:27:57 AM »

ครับ ขอบคุณมากครับ ลุงเคี้ยง

จริงๆ ครับ  ค่าไฟตรงทุกอย่างได้ตามในวงจร ที่บอกครับ ไม่มีผลเปลี่ยนแปลง ทั้งตอนเต็มเจอ  และไม่เต็มจอ
ทั้ง ไฟ b+  และ แค่แรงดัน  ทางเวอร์  เท่าประมาณๆ ในวงจร บอกไว้ทั้งหมด  ครับ

ครับ แรงดันที่วัดได้ปกติ  แต่ อาการ ไม่ปกติตามที่เห็นในภาพครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:07:11 AM »

ถ้างั้นก็ต้องลองลงโปรแกรมใหม่ หรือไม่ก็เข้าเซอร์หวิทโหมทปรับภาพ เข้าไปหาวิธีเข้าโหมทในห้องเซอร์หวิทโหมทเลยครับ  HAPPY2!!
pum-phuket
Full Member
member
**

คะแนน90

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:26:29 AM »

อาการนี้ต้องมีตัวเสีย
เนื่องจากเปิดตอนแรกเป็นนานแล้วเต็มปรับ SERVICE คงจะเพี้ยน
แต่อาการนี้ไม่ง่าย ลองหาเครื่องเป่าผมเป่าดูเป็นส่วนๆก่อนเปิดเครื่องว่าความร้อนเกี่ยวหรือไม่
อาการนี้เป็นมาก่อนเข้าซ่อม หรือเปลี่ยนอะไรไปก่อนหน้านี้
อาจจะดูCมีขั้วที่H YOKE
ไฟB+ที่C ได้ลองไล่ดูว่าก่อนเข้าFBTตกไหมอาจจะมีRค่าต่ำขั้นอยู่ยืดค่า
ดูวงจรย้อนกลับAFCอาจจะมีDIODEรั่ว R ยืดค่า C แห้ง
เป็นส่วนหนึ่งของแนวทางครับ

นายอานนท์ ทองชนะ
ร้านเอเซียอิเล็กทรอนิคส์
16/7 หมู่ 3 ถ.เจ้าฟ้า(ตะวันออก) ต.วิชิต อ,เมือง จ.ภูเก็ต รหัส 83000
โทร 081-8920866
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:47:09 AM »

อืมผมก็ลืมไปว่า เปิดนานเต็มจอ ไปคิดถึงแต่ว่าค่าไฟอะไรก็ตรงในวงจรทุกอย่างก็เลยแนะให้ลงโปรแกรมใหม่  ฉงน
jj
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:05:31 PM »

ขอบพระุคุณ   ลุงเคี้ยง   และ  คุณ  pum-phuket มากครับ

ที่่กรุณามาชี้แนะ   เี๋ดี๋ยวผมพยายาม จับทางดูอีกทีครับ   ซึ่งข้อมูล ผมพยายามค้นจากในเนท  อาการนี้ รุ่นนี้ ผม คือ รายที่สอง  ที่เข้ามาตั้งกระทู้ในเนท ครับ   ซึ่งอีกราย ก็ตั้งกระทู้้เหมือนกัน  แต่ ไม่ได้รับคำตอบ  คือ อาการเดียวกัน

จุดสังเกต ถึงแม้ ภาพจะขยายสูงขึ้น จน เกือบปกติ แต่ ก็ไม่ปกติ ครับ  ยัง มีการ กระตุกยืด ๆ หดๆ  ทั้งด้านบน และ  ล่าง

เดี่ยวจะขอลอง สังเกตุ อาการ  ดูอีกทีครับ   
pum-phuket
Full Member
member
**

คะแนน90

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:58:07 AM »

สิ่งที่น่าจะตรวจดูวงจร H-DRIVE E/W DIODE C-CUPPING
อาจจะรั่ว สกปรก จุดบัดกรี และอาจจะรวมถึงความชื้นที่ YOKEด้วย
อาจจะไม่ช๊อตแต่กาวที่ยึดติดมันเสื่อมสภาพเกิดเป็นวัดขึ้นที่RX10K เป็นแนวทางค้นหาครับ

นายอานนท์ ทองชนะ
ร้านเอเซียอิเล็กทรอนิคส์
16/7 หมู่ 3 ถ.เจ้าฟ้า(ตะวันออก) ต.วิชิต อ,เมือง จ.ภูเก็ต รหัส 83000
โทร 081-8920866
na
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 03:01:59 PM »

ผมเคยเจอน่ะครับ เปลี่ยน C โวลล์สูงๆทิ้งหมดเลยครับ  หายขาด อิอิ
ส่งเครื่องรับตังค์ เรียบร้อยแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์