ประกอบคอมเอง เครดิต mookDANG2008
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 10:24:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกอบคอมเอง เครดิต mookDANG2008  (อ่าน 3638 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 07:59:09 AM »

มือใหม่จะได้ประกอบเองเป็น

Credit   : mookDANG2008
OverclockZone.com

สอนประกอบคอมพิวเตอร์(สมบูรณ์)

วีดีโอสาธิตการประกอบคอมพิวเตอร์ เวอร์ชั่นเต็ม 21 นาที จบใน Part เดียว

http://www.youtube.com/v/rpJQt8Wysc8?fs=1&hl=en_US&color1=0x402061&color2=0x9461ca&border=1

เครื่องที่จะประกอบวันนี้เป็นแพลทฟอร์ม LGA 1156 (intel Core i Series) ครับ

อุปกรณ์หลักก็มีตามรูป ที่ ผมเขียนสีแดงไว้อะครับ

1.มาเริ่มกันที่ CPU เลย

ซ้าย พัดลมCPU
ขวา CPU

ด้านหลังตัว CPU จะมีคอนแทคอยู่ครับ ห้ามแตะนะครับ จับได้ตรงขอบๆ

ตัวซอคเกต CPU (ที่เราจะใส่ CPU ลงไปในนั้น)

2.ใส่ CPU

ง้างขาลอคข้างๆ ซอคเกตขึ้น (ค่อยๆ นะครับ)

ขึ้นมาแล้ว

นำแผ่นปิดซอคเกตออกครับ ห้ามจับพินสีทองๆ นะครับ

ดูที่ CPU จะมีส่วนที่เว้าไป 2 ฝั่งนะครับ

ที่ซอกเกตก็จะมีโผล่มา 2 อันเหมือนกัน

จับให้ตรงๆ แล้ววาง CPU ลงไปตรง (อย่ากดนะครับ)

ปิดแผ่นลอคลงมาครับ ให้แผ่นมันไปอยู่ใต้สกรู

เสร็จแล้วครับ การใส่ CPU

3.ใส่พัดลม CPU

ป้ายสารนำความร้อนไปบน CPU กรณีซื้อ CPU มาครั้งแรกแบบแกะกล่องมือ 1 มันจะมีสารนำความร้อนชินดแผ่นติดมาแล้วนะครับ ไม่ต้องทาเพิ่ม

นี่ครับ พัดลม CPU

บนเมนบอร์ดจะมีรูอยู่ 4 รู รอบซอคเกต CPU

วางพัดลมลงไปตรงๆ ใน้ขาลอคลงไปในรู

กดลอคลงไปตรงๆ พร้อมกันทีละคู่

เสียบสายพัดลม ที่ช่อง CPU FAN

4.ใส่แรม

นี่ครับ แผงแรม

สลอตที่จะใส่แรมครับ อยู่ข้างๆซอกเกต CPU ครับ

ง้างตัวลอคสอลตที่เราจะใส่ (แรม 1 ตัว ใส่สีไหนก็ได้ แรม 2 ตัว ต้องใส่สีเดียวกัน)

ทำแบบเดียวกันทั้ง 2 ข้าง

ใส่แรมดูให้ตรงรอยบากแล้วกดลงไป

เมื่อกดลงไปแน่นแล้ว ขาลอคจะดีดกลับที่เอง

5.ต่อไปมาใส่ Power Supply ลงเคส

ตัว Power Supply

จับเคสนอนลงแล้วใส่ Power ลงไป

ใช้น๊อตแบบนี้ครับ ในการยึด Power

6.ใส่ I/O Shield

แผ่น I/O Shied

ใส่ลงไปตรงหลังเคส

7.ใส่ Mainboard

ใส่ที่ยึดเมนบอร์ด

จัดพอร์ทลงไปให้ตรงกับช่องข้างหลัง

8.ใส่ DVD และ HDD

ถอดฝาหน้าออก

ใส่ไดรฟ์เข้าไปข้างหน้าเคส

ลอคไดรฟ

ใส่ฮาร์ดดิสก์

ลอคฮาร์ดดิสก์

9.ใส่การ์ดจอ

การ์ดจอครับ

ใส่ลงไปในช่อง Pci-Express

เปิดฝาช่องปิดการ์ดหลังเคส

ใส่การ์ดลงไป

ดันการ์ด จนได้ยินเสียง คลิ๊ก

ไขน๊อตยึดการ์ด

นำฝายึดไปปิดกลับที่เดิม

10.หัวต่อไฟและสายต่างๆ

ATX 20+4 Pin

CPU 4+4 Pin

VGA 6Pin

Molex

SATA

Front Panel Sound Connector

Front Panel Firewire

Front Panel USB

Front Panel Switch + LED

เปิดดูวิธีต่อได้จากคู่มือ

ต่อสาย Front Panel

ต่อสาย USB

ต่อสาย ATX 20+4 pin

ต่อสาย CPU 4+4 pin

ต่อสาย SATA และสายไฟให้ HDD และ DVD

ปิดฝาหน้า

ปิดฝาข้างขวา

เอาจอมาลองเลยครับ ต่อสายข้างหลังให้ครบ

กดปุ่ม Power หน้าเครื่อง แล้วดูว่าไฟขี้นไหม

เย่ๆๆ ใช้ได้แล้ว

เก็บไดรฟเวอร์และน็อตไว้ในกล่องเมบอร์ด

เก็บก่องเมนบอร์ดไว้ด้วยนะครับ

เสร็จแล้วครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์