คนใน MSN ส่งไฟล์ชื่อ image.zip ห้ามรับนะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 10:16:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนใน MSN ส่งไฟล์ชื่อ image.zip ห้ามรับนะ  (อ่าน 2375 ครั้ง)
boynotza002
Full Member
member
**

คะแนน36

« เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 12:22:21 PM »

ถ้าเพื่อนๆ ของคุณจู่ๆ ก็ส่งไฟล์ชื่อ image.zip มาให้ก็อย่าไปรับนะครับ มันเป็นไวรัส
ตัวนี้เท่าที่ผมรู้มันจะติดไปใน MSN แล้วใช้ชื่อเจ้าของส่งไฟล์ต่อไปเรื่อย
ใครโดนก็จะเหมือน MSN ค้างแล้วส่งไฟลืไวรัสให้เพื่อนๆ ที่ออนอยู่ต่อไป

วิธีป้องกัน
1. อย่ารับไฟล์ใดๆ ถ้าไม่แน่ใจ ถามคนที่เราคุยด้วยก่อนว่าส่งไฟล์อะไรมาหรือเปล่า ถ้าส่งมาไฟล์นั้นชื่ออะไร
2. กลับไปอ่านข้อ 1. อีกที
3. โปรแกรมแอนตี้ ไวรัสอาจจะช่วยได้ ถ้ามีการอัพเดทที่ดีพอ

วิธีการแก้ไข ไวรัส images.zip ทาง msn
1. กด ctrl + Alt + del เพื่อเรียก task manager
2. ดูที่ process list ว่ามี winlog32.exe หรือไม่ ถ้ามี ให้ end task ไป
3. ไปดูที่ start => run พิมพ์ว่า msconfig แล้ว enter
4. ไปที่ แท๊บ start up ดูหา Winlog32.exe ให้ uncheck มัน แล้ว กด OK ยังไม่ต้อง restart
5. เข้า Start => Search แล้วไป search ที่ drive c: หาไฟล์ winlog32.* ถ้าเจอ winlog32.exe - ให้ลบทิ้งไป
6. restart Windows หนึ่งที

***ขอเพิ่มเติมของเฮียแยมนะครับ  สำหรับใครที่รับ File แปลกปลอมมา  ใช้ตัวนี้แก้ไขด้วยครับ  ฝาก File แก้เอาไว้หน้าแรก  จะได้ไม่ต้องหากัน***

เป็นผู้สูงอายุ อย่าสูงแค่วัน เดือน ปี แต่ต้องสูงด้วยคุณความดี ที่ฝากไว้แก่อนุชน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์