Defragment ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:32:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Defragment ไม่ได้  (อ่าน 18339 ครั้ง)
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 10:13:05 AM »

มันขึ้นแบบนี้ แก้ยังไงครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 10:55:07 AM »

1.ให้คลิ๊กขวาที่ ไดร์ C  ครับ เลือกหัวข้อง Properties ครับ

2. จากนั้น มันจะเปิดมาอีกหน้าครับ เป็น Properties ของไดร์ที่เราทำเมื่อครู่ สังเกตุ TAB ด้านบนครับ ให้คลิ๊กที่หัวข้อ Tools ครับ แล้วจากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Check now.. ครับผม

3. จากนั้นมันก็จะเปิดหน้าใหม่ขึ้นมาครับ ให้ใส่เครื่องหมายถูกทั้ง 2 ช่องตามภาพครับ แล้วไปคลิ๊กที่ปุ่ม Start ครับ

4. จากนั้นมันจะเปิดหน้าต่างใหม่ขึ้นมาครับ (ตามภาพ) ให้คลิ๊กที่ปุ่ม Yes ครับ แล้วหน้าต่างมันจะหายไป จากนั้น คลิ๊กที่ปุ่ม OK อีกครั้ง(ภาพข้อ2)

5. จากนั้นให้ทำการรีสตาร์ทเครื่องครับ พอมันบูตวินโดว์ จะมีตัวหนังสือวิ่ง ๆ เยอะเยอะมากมาย อาจจะใช้เวลาบ้าง (มันกำลัง scan disk ให้เราครับ) ให้รอจนมันสแกนเสร็จ มันก็จะบูตเข้าวินโดว์ตามปกติครับ จากนั้นก็จัดการ Defrag ได้เลยครับผม
 Smiley
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:15:38 AM »

หรือจะทำอีกวิธีก็ได้เหมือนกันครับ
1. คลิ๊กที่ปุ่ม Start เลือกหัวข้อ Run ครับ

2. จากนั้น พิมพ์คำสั่ง cmd ในช่อง Open แล้วกดปุ่ม Enter ครับ

3. จากนั้นมันจะเปิดหน้า Dos mode มาครับ หน้าต่างสีดำ ๆ มีแต่ตัวอักษร ให้พิมพ์คำสั่ง chkdsk/f ลงไปแล้วกดปุ่ม Enter ครับ

4. หลังจากกดปุ่ม Enter แล้วมันจะมีข้อความแจ้งว่า ยังไม่สามารถจัดการได้ในตอนนี้เนื่องจากมีโปรแกรมทำงานอยู่ ...... จะทำการ Scan disk หลังจากมีการ รีสตาร์ท ..... ในขั้นตอนนี้ให้กดปุ่ม Y ที่ Keybaord แล้วกดปุ่ม Enter ครับ

5. หลังจากกดปุ่ม Enter ไปแล้วก็จะเป็นดังภาพนะครับ จากนั้นให้ปิดหน้าต่างนี้แล้วทำการรีสตาร์ทเครื่องครับผม

6. หลังจากรีสตาร์ทเครื่องแล้ว รอให้มันทำการ scan disk จนเสร็จก็จัดการ Defrag ได้เลยครับ

Smiley
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:54:50 PM »

ขอบคุณครับ วิธีแรกไม่ได้ วิธีที่สองใช้ได้... Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์