ช่วยทีคับ คอมมันไม่ยอมเข้าวินโดวน์เลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 11:25:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีคับ คอมมันไม่ยอมเข้าวินโดวน์เลยครับ  (อ่าน 7551 ครั้ง)
Chai_Yo_Ho_Hiew
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:19:59 AM »

คอมของผมเปิดเครื่อง แล้วมันไม่ยอมเข้าวินโดวน์ให้ 

มันเขียนว่า

NTLDR is missing
     Press Ctrl+Alt+Del to restart

พอกด Ctrl+Alt+Del แล้ว มันก็ขึ้นเหมือนเดิม

ปัญหามันเกิดจาก ผมไปตั้ง Virtual Memory เป็น 500-2000 แล้วก็ restart
พอเครื่องเปิดขึ้นมามันก็มีปัญหาเลยครับ

ผมขอรบกวนช่วยบอกทางแก้ให้หน่อยครับ

จะดี จะชั่ว อยู่ที่ใจเรา

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:22:37 AM »

ดูที่กระทู้นี้ครับ วิธีแก้ NTLDR is Missing. ได้ลงไว้แล้วครับ  Tongue

member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:28:24 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy

member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:44:33 AM »

1. Boot เข้าแผ่น Windows XP แล้วเข้าสู่ Recovery Console นะครับ โดยกดปุ่ม R ( To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R )    ทำแล้ว
2. หลังจากเข้าไปแล้วจะให้เลือก Partition ที่ลง Windows XP อยู่ โดยการกดตัวเลข ถ้าโดยปกติจะอยู่ที่ C:\WINDOWS ให้กดเลข 1 แล้วตามด้วย Enter ( คอยสังเกตปุ่ม Num Lock ด้วยนะครับ ) พอกดแล้วมันให้ฟอร์แมตครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 11:49:11 AM »

1. Boot เข้าแผ่น Windows XP แล้วเข้าสู่ Recovery Console นะครับ โดยกดปุ่ม R ( To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R )    ทำแล้ว
2. หลังจากเข้าไปแล้วจะให้เลือก Partition ที่ลง Windows XP อยู่ โดยการกดตัวเลข ถ้าโดยปกติจะอยู่ที่ C:\WINDOWS ให้กดเลข 1 แล้วตามด้วย Enter ( คอยสังเกตปุ่ม Num Lock ด้วยนะครับ ) พอกดแล้วมันให้ฟอร์แมตครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
ลองทบทวนวิธีการอีกครั้งนะครับผม ว่าทำตาม Step หรือเปล่า แล้ว ดูด้วยว่าวินโดว์ของท่านลงไว้ที่ไดร์ไหนครับ ปกติคำสั่ง Repair มันจะไม่มีให้ฟอร์แมตครับ

member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:04:29 PM »

ก็ใส่แผ่นแล้วรีสตาสใหม่ ขณะที่มันขึ้นคำว่า Press any key to boot from cd จากนั้นก็กด R ใช่หรือป่าวครับ

จากนั้นก็รอมัน...แล้วมันก็เข้า ไปที่หน้า windows xp professional setup  ใช่หรือป่าวครับ

แล้วมันก็ให้เลือก Partition แล้วก็เลือกลงไดร์ C (ลงวินโดวน์ไว้ในนี้)

พอกด 1 แล้วก็ Enter มันก็ขึ้นให้ฟอร์แมต

member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:10:24 PM »

ก็ใส่แผ่นแล้วรีสตาสใหม่ ขณะที่มันขึ้นคำว่า Press any key to boot from cd จากนั้นก็กด R ใช่หรือป่าวครับ

จากนั้นก็รอมัน...แล้วมันก็เข้า ไปที่หน้า windows xp professional setup  ใช่หรือป่าวครับ

แล้วมันก็ให้เลือก Partition แล้วก็เลือกลงไดร์ C (ลงวินโดวน์ไว้ในนี้)

พอกด 1 แล้วก็ Enter มันก็ขึ้นให้ฟอร์แมต

อันนั้น เค้าหมายถึง ระบบจะบูตจาก ซีดีรอมครับ ให้กดปุ่มใด ๆ เพื่อเริ่มบูตที่วินโดว์ครับ(กรณีนี้ คุณกดปุ่ม R ซึ่งก็เป็นขั้นตอน ของการเริ่มบูตจากซีดีรอมครับผม) ปล่อยให้ มันบูตไปก่อนแล้วจะถึงขึ้นตอนนึง มันจะมีบอกครับ ว่าจะ Install Windows หรือ Repair ครับ
จะมีสัญญลักษณ์อยู่ล่างสุดของจอครับผม

เครดิตภาพ : http://com-th.net/windowsxp/?xpsetup
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:19:46 PM »

ถ้าปล่อยมัน   มันก็ขึ้นอย่างนี้ครับ แล้วมันก็อยู่อย่างนี้   

Press any key to boot from cd

หรือว่าแผ่นบูตของผมจะใช้ไม่ได้ครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:47:39 PM »

ถ้าปล่อยมัน   มันก็ขึ้นอย่างนี้ครับ แล้วมันก็อยู่อย่างนี้   

Press any key to boot from cd

หรือว่าแผ่นบูตของผมจะใช้ไม่ได้ครับ
ช่วงแรกที่บูตจากแผ่น ปกติมันต้องกดปุ่มอยู่จะกดปุ่มไหนก็ได้เหมือนกันครับมันถึงจะบูตเข้าวินโดว์ได้ครับ ถ้าไม่กดมันก็จะไปบูตจากฮาร์ดดิสก์ครับ

ซึ่งชั้นตอนมันก็จะเหมือนกันกับการลงวินโดว์ใหม่น่ะแหละครับ ต่างกันที่พอถึงขั้นตอนตามภาพที่ผมแนบให้มานั้น มันจะมีหัวข้ออยู่ 3 หัวข้อครับ(ด้านล่าง)

ENTER=Continue หัวข้อนี้ หมายถึง กดที่ปุ่ม ENTER เพื่อเข้าสู่ขั้นตอนการลงวินโดว์แบบปกติ หรือลงวินโดว์ใหม่ครับ ซึ่งในกรณีของคุณ ไม่ต้องกดปุ่ม ENTER นี้นะครับ

R=Repair หัวข้อนี้หมายถึงกดปุ่มตัว R ที่ คีย์บอร์ดเพื่อทำการซ่อมแซมวินโดว์ครับ ซึ่งในกรณีของคุณ ให้กดในขั้นตอนนี้ครับผม

F3=Quit หัวข้อนี้หมายถึง กดปุ่ม F3 เพื่อออกจากการติดตั้งหรือยกเลิกการติดตั้งครับ

ว่าแต่ท่านเคยลงวินโดว์เองหรือยังครับผม ถ้ายังไม่เคย ให้ลองดูที่นี่ครับ การติดตั้ง Windows XP Professional พร้อมตัวอย่างตั้งแต่เริ่มต้น
 Smiley
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:58:03 PM »

ของผมมันไม่เหมือนในรูปของท่านเลยครับ

ของผม   
  พอมันบูตจากแผ่น CD แล้วมันก็มาที่ให้แบ่ง Partition เลยครับ
  มันไม่มีให้กด R หรือว่า F3 เลย
   Cry Cry Cry

member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:03:54 PM »

ของผมมันไม่เหมือนในรูปของท่านเลยครับ

ของผม   
  พอมันบูตจากแผ่น CD แล้วมันก็มาที่ให้แบ่ง Partition เลยครับ
  มันไม่มีให้กด R หรือว่า F3 เลย
   Cry Cry Cry
ไปเอาเวอร์ชั่นไหมมาครับ ใช้ Windows XP SP2 Profressional หรือเปล่า ถ้าเป็นตัวอื่น เช่น 2007 , SP3 , Drakต่าง ๆ พวกนี้อาจจะขึ้นไม่เหมือนกันนะครับและไม่เสถียรด้วย Bug เพียบ เพราะพวกนี้เอาเอาไปโมดิฟายด์กันมาแล้ว ตัดบางอย่างออก เพิ่มบางอย่างเข้าไปครับ ให้ท่านหา SP2 ตัวเต็มเดิม ๆ มาใช้ดีกว่านะครับผม
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:07:38 PM »

ผมมีแผ่นเต็มอยู่ตัวนึ่งแต่ยังไม่เคยใช้เลย พึ่งได้มา
เดี๋ยวขอลองก่อนครับ
ได้ผลอย่างไงจะแจ้งให้ทราบครับ
ขอบคุณครับ

bbsbenz
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:25:50 PM »

ผมเคยเจอปัญหานี้ครับ   ไม่ยากครับ แค่เราใส่แผ่น Quick 95 นะครับ  จากนั้น เรา ก็ boot จาก cd rom นะครับ
เราเลือก repair NTLDR มันก็เข้า วินโดวส์ได้แล้ว 
****ตอนที่เราเลือกตามวินโดว์นะครับ
 Kiss

member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:27:12 PM »

ใช้ได้แล้วครับ เย้ๆๆๆ Embarrassed
   สงสัยต้องโล๊ะแผ่นเก่าๆทิ้งให้หมด
   แล้วหันมาใช้ XP Corporate Edition แทนซะแล้ว
                       Cheesy

member
*

คะแนน673

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 01:45:48 PM »

ใช้ได้แล้วครับ เย้ๆๆๆ Embarrassed
   สงสัยต้องโล๊ะแผ่นเก่าๆทิ้งให้หมด
   แล้วหันมาใช้ XP Corporate Edition แทนซะแล้ว
                       Cheesy

เห็นควรด้วย  Grin Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์