สอบถามเรื่องสวิตชิ่งครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 04:37:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสวิตชิ่งครับ  (อ่าน 37457 ครั้ง)
khochpak
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 08:36:06 PM »

ซื้อสวิตชิ่ง 220>12V มาจากอมร มีตัวหมุนปรับค่า V ขาออกได้ เคยลองปรับไปถึง 15 V เอาไปลองใช้กับไขควงไฟฟ้า 12 V วิ่งฉิวเลยครับ แต่แรงบิดไม่มี พอไขสกรูแน่น ๆสวิตชิ่งจะตัด ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ เราสามารถปรับตัวไหนให้มันรับแรงบิดได้บ้างหรือเปล่าครับ และอีกเรื่องคือ เราเอาสวิตชิ่ง ตั้งไว้ที่ 14.0 V เอาไปชาร์ตแบตได้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะแบตรถยนต์ ว่าแต่ผมก็ลองอยู่นะ มันยังไม่ระเบิด แต่ก็กลัวไม่กล้าชาร์ตนาน ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 12:29:57 AM »

แรงบิดก็คือพลังงานกล กำลังงานก็คือพลังงานที่เปลี่ยนเป็นแรงบิด คุณใช้สว่านไฟฟ้าจน power supply มันตัดไปนั้น แสดงให้เห็นว่าสว่านไฟฟ้าใช้กำลังงานจนถึงขีดจำกัดแล้ว ดังนั้นแรงบิดจะไม่สามารถเพิ่มได้อีก  ถ้าจะให้แรงบิดมากขึ้นก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ power supply ที่มันมีวัตต์สูงขึ้น  ส่วนถ้าจะเอามันไปชาร์จแบตเตอรี่นั้นทำได้ครับ แต่ 14 โวลท์มากไปหน่อยครับ ควรสัก 13.5 โวลท์ แต่อย่างไรก็ตามที ผมเห็นว่าไม่ควรนำมันไปชาร์จแบตเตอรี่  เพราะมันไม่มีวงจร limit กระแสคงที่ เป็นแต่แรงดันคงที่ ใช้นานๆแบตเตอรี่อาจจะดึงกระแสจนตัว power supply เสียหายได้  ถ้าหาเครื่องชาร์จโดยเฉพาะมาใช้จะเหมาะกว่าครับ

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
kung1976
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:26:09 AM »

ของผมมีตัวหมุนปรับค่า V ขาออกได้เหมือนกัน เคยลองปรับไปถึง 30V ju_ju!!
พอเกิน30V แล้วมันก็ตัดเหมือนกันครับ...... lv!รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า
ทำไงให้สามารถจ่ายไฟได้เกิน30V...ต้องเปลี่ยนIC ตัวไหน help!!! help!!!
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆแต่กำลังศึกษาอยู่ครับ..... ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์