จะเอาขยายเสียงรถยนต์ไปขับลำโพงกลางแจ้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:50:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาขยายเสียงรถยนต์ไปขับลำโพงกลางแจ้ง  (อ่าน 18439 ครั้ง)
teeking
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 05:03:54 PM »

สมมุตินะครับ  ถ้าเราเอาเพาเวอร์เครื่องเสียงรถยนต์ที่มีกำลัง 2000 วัตต์ RMS ที่ 1 โอม ไปขับลำโพงกลางแจ้ง ดอก 18 นิ้ว 500  วัตต์ ต่อขนาดให้เหลือ 1 โอมกว่าๆ และใช้ สวิชชิ่ง 12 โวลล์ 120 แอมป์ เป็นแหล่งจ่ายไฟมันจะขับได้หรือเปล่าครับมีใครเคยลองแล้วบ้างผลเป็นอย่างไร  หรือหลัการเป็นอย่างไรครับ    help!!!

amy99
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:06:25 PM »

แล้ว ทำไมไม่ ซื้อ เครื่องกลางแจ้งเลยล่ะครับ
teeking
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 04:17:39 PM »

อยากใช้ที่มีอยู่นะครับ พอดี ถอดออกจากรถ แต่ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร และอยากทราบว่าเพาเวอร์รถที่ขับได้หนักๆจะสามารถใชกับลำโพงกลางแจ้งไดและไหวมั้ย ขอบคุณผู้ตอบทุกท่าน
sanuo
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 03:37:24 PM »

ต่อได้ครับ แหล่งจ่ายอย่างที่ว่าก็จ่ายได้ครับ  เคยลองต่อครับ....

หลักการมีอยู่ว่า ....

1.power รถยนต์ 2000W.  มักจะออกแบบมาให้ใช้กับ "ลำโพง"ที่เหมอะสม
2.ลำโพงกลางแจ้ง 500W. มักจะออกแบบมาให้ใช้กับ "power" ที่เหมาะสม
3.แหล่งจ่ายไฟ 12v. 120A. มักจะออกแบบมาให้ใช้กับ อุปกรณ์ไฟฟ้า ชนิดอื่น(ที่ไม่ใช่เครื่องเสียง)

สรุป. การใช้งานอย่างที่ต้องการ จะ"ไม่เป็น" ไปตามต้องการครับ
เสียงจะไม่ดี แรงที่ต้องการอาจไม่เท่ากับรถยนต์ หรือ เครื่องเสียงกลางแจ้ง
ถ้าใช้ power กลางแจ้ง มาขับลำโพงรถยนต์ จะได้ผลที่พอใจมากกว่า

-คนเล่น "เครื่องเสียงรถยนต์" ชอบเถียงคอเป็นเอ็น ว่า..แรงกว่าเครื่องเสียงกลางแจ้งเบสยิงไกลยาวเป็นกิโล "ตึบๆ"
 อันนี้ผมว่าจริงของมัน เพราะผมอยู่ตั้งไกล ยังตึบๆ อยู่เลย (แต่ไม่รู้เพลงอะไรของมัน  ตึบๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียว)
 บางทีหนวกหูชาวบ้าน ไปไกล เป็น 10 ก.ม.(ถ้าไม่เชื่อก็ถามเพื่อนบ้านดูบ้างก็ได้นะ)

-คนเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้ง ก็ยันตัวโกงว่า ..เครื่องเสียงรถยนต์ฟังเสียงไม่รู้เรื่อง กลางแจ้งเพราะกว่า ไกลกว่า
 อันนี้ผมก็ว่าจริง งานวัด งานบวช งานแต่ง เวทีคอนเสิร์ต ดังสวนลมสะบายเลย เสียง อ๊อด4S งั้น ชัดแจ๋วเลย
 เรียกว่า เที่ยงคืนไม่เลิกเล่น ชาวบ้านไม่ต้องหลับต้องนอนกัน

ผมเล่นทั้ง 2 อย่างครับ โดนด่า ทั้ง 2 รายการครับ

เครื่องเสียงจะ ดี-ไม่ดี ขึ้นอยู่กับความต้องการครับ

เลือกให้เข้าชุดการใช้งาน
เลือกให้ตรงสเปกของการใช้งาน
เลือกให้เหมอะสมกับหน้าที่การใช้งาน

มี "เงิน"เท่ากัน ก็ "ดัง" ใกล้เครียงกันครับ

แต่.....เอาของเหลือใช้ มาใช่นี่ซิ "ดีแน่นอน"

เขียนซะยาว น่าเบื่อ ผิดพลาดปรการได ต้องขอโทษด้วยครับ
chonlatee EP
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:04:44 AM »

จะเอาขยายเสียงรถยนต์ไปขับลำโพงกลางแจ้ง
   ผมก็เคยทำ เอาเพาเวอร์รถขับลำโพงกลางแจ้ง เสียงใสดีครับ ต่อลำโพงได้เยอะด้วย  ปกติ ลำโพงกลางแจ้ง จะ8 โอม ลำโพงรถ จะ 4 โอม ว๊อยคู่ก็ เป็น2 โอม บางรุ่นแค่ 1 โอม
ขยายเสียงรถยนต์ไปขับลำโพงกลางแจ้ง เพาเวอรผมไม่แรงผมเลยต่อแค่ข้างล่ะ 2 ดอก ก็จะได้ 4 โอมเท่าลำโพงรถ มันก็ทำงานได้ไม่มีปันหา 
 ปล.แหล่งจ่าย แบตเตอรรี่  ถ้าไม่มีแบตคงต้องใช้หม้อแปลง ที่แอมสูงๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์