หน้าจอขึ้นว่า reboot and select proper boot device or insert boot media in
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:48:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าจอขึ้นว่า reboot and select proper boot device or insert boot media in  (อ่าน 18505 ครั้ง)
K.ART
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 07:32:49 PM »

วันก่อนผมลองหัดประกอบคอมพอติดตั้งอุปกรณ์เสร็จผมก็ลองเปิดเครื่อง ปรากฎว่าหน้าจอขึ้นโชว์โสโก้บริษัท จากนั้นผมก็ ตั้งค่า bios เลือกสั่งบูทจาก ซีดีรอมแล้วก็กด save  แล้วก็กด exit และแล้วมันก็ขึ้นข้อความว่า reboot and select proper boot device or insert boot media in selected boot device and press a key _
ข้อความนี้มันหมายถึงอะไรครับ และเครื่องของผมมันมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ ( ผมทำตามในหนังสือคู่มือประกอบคอม แต่มันไม่ง่ายเหมือนในหนังสือเสียแล้วซิ ผมจึงขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำกระผมหน่อยครับ ขอขอบพระคุณครับ )

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:24:57 PM »

เครื่องไม่อ่านแผ่น CD ครับ เลยไปอ่าน HDD แทน
ตั้ง Bios ให้อ่าน cd rom เป็นอันดับแรก ถูกหรือเปล่า
หรือไม่ก็ใส่แผ่นที่ boot ไม่ได้ใน CD rom

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
K.ART
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 09:58:36 PM »

รบกวนคุณลุงช่วยบอกวิธีการตั้งค่า Bios ให้บูทจาก CD rom อีกครั้งได้ไหครับ เผื่อว่า Bios บางรุ่นอาจมีวิธีการตั้งค่าไม่เหมือนกัน ( เมนบอร์ด ยี่ห้อ ASUS )
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:27:18 AM »

เปิดเครื่อง พอขึ้นไบออสหน้าแรก ก็กดปุ่ม Del.
พอเข้าไบออสได้แล้ว ไปเมนู Boot แล้วเลือก
Boot device priority แล้วตั้ง 1st เป็น CD Rom
2nd เป็น Hard Disk แล้วกดปุ่ม Esc เพื่อไปเข้าเมนูหลัก
แล้วเลือกเมนู Exit แล้วเลือก Exit and save change
แล้วกด Enter 2 ที ที่นี้ก็จะ Boot ไปที่ CD Rom เป็นอันดับแรก

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์