ลง วินโดว์ส ไม่ได้ ทำไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 07:31:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง วินโดว์ส ไม่ได้ ทำไงดีครับ  (อ่าน 4345 ครั้ง)
powder1728
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 06:42:33 PM »

ช่วงที่ให้เลือกไดร์ ที่จะลงวินโดว์ แล้วเลือก Format   ก็ ไม่มีปัญหา
พอ Format ครบ 100%  ตามหลักแล้วเครื่องจะcopy file windows
แต่นี่มันไม่ copy file  เลยแล้วขึ้นตัวหนังสืออย่างนี้ครับ
(พอเอาฮาร์ดดิส ไปลงเครื่องอื่นลงได้ครับ)

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 07:17:19 PM »

ช่วงที่ให้เลือกไดร์ ที่จะลงวินโดว์ แล้วเลือก Format   ก็ ไม่มีปัญหา
พอ Format ครบ 100%  ตามหลักแล้วเครื่องจะcopy file windows
แต่นี่มันไม่ copy file  เลยแล้วขึ้นตัวหนังสืออย่างนี้ครับ
(พอเอาฮาร์ดดิส ไปลงเครื่องอื่นลงได้ครับ)
ลบพาร์ติชั่นทั้งหมดออกก่อนครับ แล้วสร้างใหม่ อย่าลืม Set Active ที่ Drive C: ด้วยนะครับผม
จากนั้นก็ฟอร์แมตครับ  Smiley
powder1728
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:04:35 PM »

ข้อความแบบนี้มันแปลว่าอะไรครับ เพราะลองหลายวิธีแล้วก็ยังไม่หายเลย
แบบว่าไม่ค่อยเก่ง ภาษาอังกฤษ น่ะครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 12:16:38 PM »

ข้อความนี้ กระบวนการติดตั้งวินโดว์มันกำลังสับสน อยู่กับ FAT หรือ Partition หรือ ตัว ฮาร์ดดิสก์ครับผม

กล่าวได้ดังแปลว่า

ระบบติดตั้งวินโดว์ไม่สามารถฟอร์แมต พาร์ติชั่นที่เราต้องการลงวินโดว์ได้ ดิสก์(FAT PARTITION ) อาจจะเสียหาย ประมาณนี้ครับ

ลองใช้โปรแกรม Partition majic ฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ในไดร์ที่เราต้องการลงวินโดว์ก่อนครับ แล้วลองลงดูใหม่ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับผม แล้วพอมาถึงขั้นตอนการติดตั้ง วินโดว์มันจะให้เราเลือกพาร์ติชั่นที่ต้องการลงวินโดว์ ก็เลือกให้ตรงครับ แล้วมันก็จะถามว่า จะฟอร์แมตใหม่หรือเปล่า ก็ไม่ต้องฟอร์แมตครับ ลงไปเลย

powder1728
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 02:01:58 PM »

ผมทดลองเอาฮาร์ดดิสไปลงเครื่องอื่นก็ลงได้ปกตินะครับ
แต่เอาฮาร์ดดิสลูกอื่นมาลงที่เครื่องนี้ก็ลงไม่ได้ เป็นเหมือนกันครับ
สงสัยว่าเป็นที่เมนบอร์ดหรือเปล่าครับ
  แล้วขอถามว่าถ้าเอาไปลงวินโดว์ที่เครื่องอื่นแล้วเอาฮาร์ดดิสมาติดตั้ง
ที่เครื่องนี้จะได้ไหมครับ
   ขอบคุณมากนะครับ
bbsbenz
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 02:15:56 PM »

ได้ครับ แต่ว่าเราต้องดูทรัพยากรของระบบ ว่าใกล้เคียงกันไหม  เช่น  ชิบเซต พวก น็อตบริด ว่าเป็นของยี่ห่อเดียวกันไหมครับ  เช่น ของ Via หรือ ของ sis
แต่ลองดูครับ ถ้าไม่ได้ ก็เกิด จอฟ้า หรือก็เข้าวินโดว์ไม่ได้

Roll Eyes
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 02:23:02 PM »

ถ้าอย่างนี้ ให้ลองเช็คเครื่องดูก่อนครับ ว่าเสายแพฮาร์ดดิสก์เสียหรือเปล่า (ชอบขาดใน) และดูสายไฟที่เสียบเข้าฮาร์ดดิสก์ด้วยครับ ว่าหลวมหรือเปล่า มีไฟครบไหม
จากนั้นเข้า Bios สั่งให้มันดีเท็คฮาร์ดดิสก์ก่อนครับ หรือไม่กเคลียร์ BIOS ไปเลยครับ โดยการถอดถ่าน BIOS ทิ้งไว้สักประมาณ 5 นาทีแล้วใส่เข้าไปใหม่ จัดการตั้งเวลา-วันที่ แล้วดูว่า Bios มันเจอฮาร์ดดิสก์หรือเปล่าครับ

อ้อ..ดูสเป็คของเมนส์บอร์ดด้วยนะครับว่าเก่ามากไปหรือเปล่า เมนส์บอร์ดเก่า ๆ บางรุ่น รับฮาร์ดดิสก์ได้ไม่เกิน 38 Gb นะครับ
powder1728
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 05:03:55 PM »

ทำทุกวิธีแล้ว แต่ก็เป็นเหมือนเดิม แต่ถึงยังไงก็
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
nongnoom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 04:22:17 PM »

พี่ครับ พี่ช่วยบอกสเป็คเครื่องให้หน่อยซิครับ ผมอ่านแล้วไม่รู้จะตอบอย่างไรดีครับ ตามที่พี่ Winai ตอบก็ถูกต้องนะครับ หากเครื่องพี่รุ่นเก่ามากไม่รองรับ ฮาร์ดดิส ความจุเยอะๆ ทำให้ตายก็ลงไม่ได้  ท่าพี่ทั้งหลายเวลาถามช่วยบอกสเป็คเครื่องด้วยจ้า
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 05:25:07 PM »

harddisk ของท่านเป็น S ATA หรือเปล่าครับ เหมือนกับว่ามันถามหา driver  ชิพ SATA  ขอข้อมูลเครื่อง mainboard กับ harddisk ด้วยครับ

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
mteam99
member
*

คะแนน1

เอ็ม แมนยู

mteam99@hotmail.com m_stations@yahoo.com
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 12:05:23 PM »

ขอข้อมูลเกี่ยวกับตัวเครื่องนี้ด้วยครับ เป็น pc หรือโน๊ตบุ๊ก เครื่องใหม่หรือเก่า ใช้เมนบอร์ดของอะไร แล้วก็ส่วนประกอบต่าง ๆๆ ด้วย นะครับ

"~" ขอบคุณน้ำใจ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้สำหรับผมมันมีค่ามาก ขอบคุณครับ "~"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์