Noetbook Toshiba settellite L640 เข้าวินโดว์ค้างบ่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:41:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Noetbook Toshiba settellite L640 เข้าวินโดว์ค้างบ่อย  (อ่าน 11233 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:07:54 PM »

ก่อนหน้านี้ที่ซื้อมา ทางร้านติดตั้ง windows 7 มาพร้อมกับเครื่องครับ ก้อใช้มาได้ปีกว่า คงหมดประกันแล้วครับ
พักหลังๆนี่ ใช้ๆงานอยู่ ก้อค้างเม้าท์ก็เลื่อนไม่ได้ บางครั้งก็ใช้งานได้นาน เกือบ 4-5 ชั่วโมง ถึงค้าง บางครั้ง เปิดขึ้นมาตอนเช้าๆ จะใช้งาน เห็นทันตาเลยครับ Strat เข้าวินโดว์ ก็ค้างแล้วครับ ผมลอง Format ลงวินโดว์ใหม่ ทั้ง win7 และ winxp ก้อ ค้างเหมือนกันครับ ว่าจะอัพเดทไบออสลองดู สอบถามไปทางศุนย์ เขาบอกว่าไม่เกี่ยวกับไบออส ครับ เขาบอกว่า ให้ตรวจเซ็ค ram/hdd/จนไปถึง วงจรหลัก ครับ แต่ผมเข้า Safe mode ของวินโดว์ xp ลอง copy โอนย้ายข้อมูล ไม่ค้างครับ แต่ ถ้า copy โอนย้ายข้อมูลบนวินโดว์ที่ไม่ใช่ safe mode  จะค้างเห็นๆ เลยครับ ไดร์เวอร์ก็ลงตรงหมดแล้วครับ noetbook ก็ไม่ได้ทำร่วง ทำหล่นอะไรเลยครับ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 04:10:17 PM »

ผมลองรื้อออกทั้งหมด ทำความสะอาด เสียบสายแพรใหม่ ทั้งหมด แล้วประกอบ test ต่อ ก็อาการเดิม ค้างเหมือนเดิมครับ พอดีถามช่างที่เคยเจออาการนี้ เขาว่าน่าจะเกิดจาก การ์ดจอ Chip Ati Radeon HD 5145 ครับ ตายแน่งานนี้หมดประกันศูนย์แล้วด้วย พอจะทราบราคา Chip vga ati ตัวนี้ไหมครับ ประมาณการเท่าไหร่ได้ครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:07:58 PM »

อาการค้างที่ว่ามา เกิดได้หลายทางครับ ไม่เห้นภาพเลยบอกยาก ทางที่ดี ท่านหาโปรแกรมพวกวัดอุณหภูมิมาใช้
เปิดเช็คว่าความร้อนตัวใดสูงจนน่าตกใจ รวมถึงดูไฟที่จ่ายให้ cpu- ram -vga ว่าสูงไปหรือไม่ อาการค้างของVGA ส่วนมากที่เจอภาพจะแตกลายหรือเป็นริ้วก่อนหรือไม่สามราถเข้าได้เลยก็มี มีหลายอาการครับ แต่ถ้าชิบเสียจริงน่าจะอบได้ครับ

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:22:08 PM »

พอดี เอาไปให้ทางร้าน ช่วยดูและวิเคราะห์ และเสนอราคาซ่อม เขาจะตีไปเป็น แผงวงจรหลักเลยครับ ราคาก็เกือบ 4000 บาทครับ แต่ให้อีกร้านเพื่อนๆ ช่วยดูเขาว่าลงไดร์เวอร์ไม่ครับ ลงไม่หมดเป็นไปได้หรือครับ..ผมก็งงเหมือนกัน...ไม่เคยเจอ ตอนนี้ก้อใช้งานได้ปกติ ไม่มีอารที่ว่ามาครับ งง ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:37:38 AM »

ขอต่อครับ อาการที่กล่าวมา เบื้องต้น ยังเหมือนเดิมครับ คิดว่า ลงไดร์เวอร์ไม่ครบ ตอนนี้ ยังอาการเดิมครับ เล่นไปนานๆ 2-3 วันก้อ ค้างเหมือนเดิมครับ ยังสรุปไม่ได้ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 03:49:58 PM »

ตอนนี้ลองเปลี่ยน hdd ใช้งาน เทสดูก่อนครับ ผมสงสัยรุ่นนี้เห็นบอกว่า กร์าดจอแยก เป็น ATI กับ Intel Display บนเมนบอร์ด ทำไมมันมองตรง device display adapter ทำไมมันมีแค่ ATI ตัวเดียวหละครับ ใน bios ก็ Lode defule แล้วน่ะครับ เคยเห็นแต่ การ์ดจอรุ่นใหม่ๆ core i5 ของ lenovo optimus มีให้ปรับใน bios ครับ จะให้ใช้ 2ตัวก็ได้ ปิดไว้ให้ใช้ตัวเดียวก็ได้ แต่ของ toshiba ที่บอกว่าการ์ดจอแยก ต้องไปปรับที่ไหนครับ จะลองดูว่ามันจะค้างอีกหรือเปล่าครับ จะให้มันใช้ Chipset intel บนเมนบร์อด ครั้บ แนะนำด้วย ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 04:06:25 PM »

ตอนนี้อาการ ก็ยังค้างอยู่ครับแต่ก็แปลกน่ะครับ เอาไปวางไว้ที่ร้านพันธุ์ทิพย์ ให้ช่างเขาเทสตั้ง เกือบอาทิตย์ ไม่เจออาการค้างดังที่กล่าวมาเพื่อที่จะซ่อม ทั้งเปิดคลิปบน ยูทูป ทั้ง เล่นvideo cd เบรินเครื่อง ทิ้งไว้ หลายๆ อย่าง ก็ไม่เห็นอาการดังกล่าว ก้อเลยขอเครื่องกลับไปใช้งานก่อน ใช้อยู่แค่วันเดียว ก็ค้างแล้ว ปวดหัวกับมันมากเรย สรุปเท่าที่ผมเทส แก้ไขเบื้องต้น คือ เปลี่ยน hdd ไปแร้ว เปลี่ยน ram ไปแล้ว เปลี่ยน Adapter ตัวชาร์ไฟไปแล้ว เอาการ์ด wiress ลอยออก ถอดแบตตารี่ ออก เสียบอะแดปเตอร์ไฟใช้แทน ก้อแล้ว cpu core i5 m450 2.40ghz..ใครเคยใช้thshiba saetellite l640บ้างเจออาการแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ บางที เทสอยู่ ตั้ง2 วันถึงค้าง บางครั้ง ตอนเช้าๆ เปิดรันเข้าแค่โลโก้win7 แล้วก้อค้าง บางทีใช้งานหนักๆทั้งวันไม่ค้าง ขั้นตอนสุดท้าย ปรึกษากับช่างไว้ ราคา 3000บาท ช่างเขาเผื่อไว้แล้วจะเปลี่ยน cpu ให้ก่อน ถ้ายังไม่หาย จะเปลี่ยน ซิฟเซ็ต ตัวใหญ่ ให้ครับ เซ้าท์บริท
ประมาณนั้นครับ โทษทีอธิบายซะยาวครับ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์