ขยายพันธุ์มะลิ โดยการโน้มกิ่ง...ง่ายจริงๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 01:16:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขยายพันธุ์มะลิ โดยการโน้มกิ่ง...ง่ายจริงๆ  (อ่าน 5346 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:05:29 PM »

..ปกติผมมักจะตอนกิ่ง เพราะโอกาสติดชัวร์กว่านำกิ่งมาปักชำ
  แต่ขั้นตอนการตอนกิ่ง(วงกลมเหลือง) จะช้าและยุ่งยากกว่าวิธีใหม่ที่จะนำมาเสนอครับ  HAPPY2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:10:17 PM »

โน้มกิ่งที่ต้องการขยายพันธุ์ลงดิน
  บริเวณที่ต้องการให้รากงอก เด็ดใบตรงนั้นออก แล้วฝังดิน รดน้ำให้ชุ่มครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:15:51 PM »

...ต้องหมั่นรดน้ำให้ดินชื้นอยู่ตลอด ..ไม่ถึงเดือนครับ ขุดมาดูรากยาวเฟื้อย  Embarrassed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 01:22:54 PM »

กิ่งนี้แยกได้เป็น2ต้นครับ ..
  .. เพื่อนๆช่างซ่อม อย่าไปเคร่งเครียดกับงานซ่อมจนเกินไปนะครับ หันมาหาต้นไม้บ้าง ..แล้วจะรู้ว่าความสุขที่แท้จริงในชีวิต มิใช่ทำงานเพื่อหาเงินเพียงอย่างเดียวเท่านั้น
   THANK!!
lovekkkk
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:31:18 PM »

ถ้าอยากขยายพันธุ์จำนวนมากๆ  ให้นำกิ่งมะลิมาตัดเป็นท่อนสั้นๆ ให้เหลือเพียงแค่ใบคู่เดียว  แล้วปักลงดินที่เตรียมไว้  เอาหินก้อนเล็กๆวางทับใบมะลิซะหน่อย  เวลารดให้น้ำ กิ่งมะลิจะไม่หลุดจากพื้นดิน  เพาะได้ครั้งละเป็นร้อยต้นทีเดียว  เคยทำมาแล้ว ความรู้นี้ได้มาจากคุณประยูร  จรรยาวงษ์ ที่ท่านเขียนเป็นการ์ตูน ใน นสพ.ไทยรัฐ เมื่อ 40 ปีมาแล้วครับ  ขอขอบคุณ  คุณประยูร  จรรยาวงษ์ ที่ล่วงลับไปแล้วครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์