เครื่องซักผ้า Electrolux EW543F ทำงานไม่จบ+มีน้ำขัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:59:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า Electrolux EW543F ทำงานไม่จบ+มีน้ำขัง  (อ่าน 6338 ครั้ง)
kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 07:07:24 PM »

ใช้มา10กว่าปีแล้วครับ อาการ ตั้งโปรแกรมตั้งแต่เลข1ทำงาน ได้ปรกติ ทั้งปั๊มน้ำเข้าถ่ายน้ำทิ้งฮีตเตอร์จนโปรแกรมหมุนเกือบถึงเลข14จะปล่อยน้ำเข้าเครื่องแล้วก็หยุดการทำงาน ค้างอยู่อย่างนั้นน้ำในถังก็ค้างอยู่ตอนที่ค้างนี้มอเตอร์หมุนสวิทช์โปรแกรมก็หยุดหมุนด้วย

ตอนนี้ทำความสะอาดสวิทช์โปรแกรมแล้วครับ แต่ไม่หาย ปุ่มห้ามปั่นก็เชคแล้วครับ ปรกติดี
ช่วยหน่อยครับ ไม่ไหวซื้อเครื่องใหม่

kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 07:10:53 PM »

ลืมบอก เป็นเครื่องฝาหน้าครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 08:42:31 PM »

ใช้มา10กว่าปีแล้วครับ อาการ ตั้งโปรแกรมตั้งแต่เลข1ทำงาน ได้ปรกติ ทั้งปั๊มน้ำเข้าถ่ายน้ำทิ้งฮีตเตอร์จนโปรแกรมหมุนเกือบถึงเลข14จะปล่อยน้ำเข้าเครื่องแล้วก็หยุดการทำงาน ค้างอยู่อย่างนั้นน้ำในถังก็ค้างอยู่ตอนที่ค้างนี้มอเตอร์หมุนสวิทช์โปรแกรมก็หยุดหมุนด้วย

ตอนนี้ทำความสะอาดสวิทช์โปรแกรมแล้วครับ แต่ไม่หาย ปุ่มห้ามปั่นก็เชคแล้วครับ ปรกติดี
ช่วยหน่อยครับ ไม่ไหวซื้อเครื่องใหม่
น่าจะมีคอนแทคในตัวโปรแกรมหน้าสัมผัสเสียครับ lv!

@_pct53
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:02:38 PM »

แล้วอาการนี้เกี่ยวกับสวิทช์ความดันไหมครับ
คอนแทคบางตัวที่สึกผมก็ขัดและดัดออกมาให้มันอยู่ในระดับที่โอเคแล้ว แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะสัมผัสรึเปล่า
 ขอบคุณครับ
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 09:09:19 PM »

มีวิธีดูยังไงครับว่าคอนแทคตัวไหนเสียหรือต้องเปลี่ยนทั้งสวิทช์โปรแกรม แต่ถ้าลองถอดออกมาทีละชั้นแล้วกดทีละตัวมันก็ใช้ได้ทุกตัวครับ   ฉงน
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:23:21 AM »

สวิทย์ แช่ผ้าละดูยัง สวิทย์แรงดันก็มีส่วน ตอนที่ค้างลองดึงท่อยางออกแล้วเป่าแรงๆดู คอนแท็กอาจต่อได้ไม่ดี
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:21:37 PM »

ครับสวิทช์แช่ผ้าลองต่อตรงดูแล้ว และสวิทช์แรงดันก็ลองถอดมาเป่าดูมีเสียง แป๊ก ดัง3ทีไม่พร้อมกัน ตามแรงที่เป่า
atid100
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 06:45:31 AM »

สังเกตุมอร์เตอร์ตัวเล็กที่อยู่ท้ายลาน ว่าเดินมั้ยในขณะที่มันหยุดทำงาน ถ้ามอร์เตอร์ตัวนั้นเดิรตลอดเวลา แต่โปรแกรมไม่หมุน
สันนิฐานได้ว่า มีเฟืองในจังหวะนั้นสึกจนขาดัน ดันเฟืองซี่นั่นไม่โดนมันจึงอยู่กับที่เพราะผ่านเฟืองซี่นั้นไปไม่ได้
ยิ่งหากว่า ลองย้ายฟังชั่น คือบิดไปทำงานอีกฟังชั่นนึง ถ้ามันทำงานได้จบ ก็ชัวส์ครับ
ถ้าเสียจริง ก็ซ่อมเฟืองได้แต่ยุ่งยาก  หากเปลี่ยนโปรแกรม ก็พันกว่าบาท แต่ถ้าเป็นผม ย้ายฟังชั่นใช้งานไปเลยก็จบครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 12:00:36 PM »

ลองเช็คปั๊มน้ำดูครับ
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 09:49:51 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันนะครับ ซ่อมเสร็จแล้วครับ สรุปสวิทช์โปรแกรมเสียครับ ขัดๆทำความสะอาดก็ใช้ได้แล้วครับ คือเครื่องนี้จะมี 2 โปรแกรมคือ 1-7 ปั่นผ้าหนา และก็8-14 ปั่นผ้าบาง ปรกติทมี่บ้านจะใช้โหมด 1-7 คือปรับเลข1แล้วจบการทำงานที่เลข7ครับ แต่วันนั้นเครื่องมันดื้อ...มันทำงานมาถึงเลข7แล้วไม่หยุด ทำงานต่อโปรแกรมที่2จนเกือบถึงเลข14แล้วเครื่องก็หยุด มีน้ำขัง  ผมก็เลยลองหน้าด้าน ^_^โทรไปถามที่ศูนย์เลยว่าอะไรเสีย เค้าบอกมาว่าอาการที่เครื่องหยุดแล้วมีน้ำขังตอนเกือบถึงเลข14เป็นเรื่องปรกติต้องบิดให้เลยเลข14ไปเล้วเครื่องจะปั๊มน้ำออกเอง ผมก็มาคิดดูดีๆว่ามันไปเลข 14 ได้ไง เพราะเราตั้งไว้ที่ 1 ก็เลยลองเปิดเครื่องใหม่ตั้งโปรแกรมที่เลข1ปรากฏว่าเครื่องก็หยุดที่เลข7 ปรกติเล้วครับ
.......แสดงว่าเครื่องเป็นปกติตั้งแต่ผมทำความสะอาดสวิทช์โปรแกรมวันแรกๆแล้วครับ แต่มัวหลงประเดนไปซ่อมตรงเครื่องหยุดแล้วมีน้ำขัง ซึ่งตอนนั้นผมไม่ได้ตั้งโปรแกรมที่เลข 1 เลยไม่รู้ว่าเครื่องใช้ได้แล้วผมขี้เกียจรอนานเลยตั้งไว้ที่เลขประมาณ10กว่าๆ........
.............ขอบคุณทุกๆท่านมากๆนะครับและหวังว่าประสบการณ์ซ่อมที่ผมพิมพ์ไว้นี้จะเป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้างนะครับ............ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์