ทีวี Mitsu CT-25AB.. เปลี่ยนช่อง แล้วตัด แสตนบาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 07:39:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี Mitsu CT-25AB.. เปลี่ยนช่อง แล้วตัด แสตนบาย  (อ่าน 3058 ครั้ง)
beascom
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:42:11 AM »

มาอาการเปิดติดได้บางครั้ง เสียงมีเป็นบางครั้ง

ตรวจซ่อม : หลวมเยอะ และ ซี 470uf 25 V บวม ภาคไฟ
                ทำการเปลี่ยนซี และย้ำหลวมทั้งหมด

เปิดเครื่อง : ปกติ แต่มีปัญหาตอนเปิดเครื่องแรกๆ  คือ กดเปลี่ยนช่องแล้ว ตัดแสตนบาย
                กดเปิดใหม่ ติด เวลาเปลี่ยนช่อง แล้ว ตัดแสตนบาย  อีก
                ลองปิดเปิด ซักประมาณ 4-5 ครั้ง บางทีก็สามารถเปลี่ยนช่องได้ และได้ตลอด
                ปิดเครื่องไว้นานๆ เวลามาเปิด ตอนแรกๆถ้าเปลี่ยนช่องจะตัด แสตนบายครับ

รบกวนขอคำชี้แนะดังนี้ครับ
             - กดเปลี่ยนช่อง ตอนแรก แล้วตัดน่าจะเป็นที่ส่วนใหน

ขอบคุณครับ

beascom
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:43:55 AM »

เพิ่มเติม : กดเปลี่ยนช่องแล้วตัด เป็นทั้งกดที่ รีโมท และ ที่ตัวเครื่องครับ

pum-phuket
Full Member
member
**

คะแนน90

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:02:09 AM »

C จะมีปัญหาน้ำยารั่ว
TR ตัวบางๆรั่ว
ถ้าเป็นผม หลังจากตรวจดู C , TR  จะถอด FBT ล้างน้ำตากให้แห้ง

นายอานนท์ ทองชนะ
ร้านเอเซียอิเล็กทรอนิคส์
16/7 หมู่ 3 ถ.เจ้าฟ้า(ตะวันออก) ต.วิชิต อ,เมือง จ.ภูเก็ต รหัส 83000
โทร 081-8920866
pum-phuket
Full Member
member
**

คะแนน90

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:08:23 AM »

อีกทีเดี๋ยวเข้าใจผิด ถอด FBT ออก เอาบอดล้างน้ำ อย่าล้างทั้ง FBT น้ำเข้า สกรีน กับ โฟกัส
กลัวเข้าใจผิดว่าล้าง FBT

16/7 หมู่ 3 ถ.เจ้าฟ้า(ตะวันออก) ต.วิชิต อ,เมือง จ.ภูเก็ต รหัส 83000
beascom
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 12:25:53 PM »

หลังจากเช็คซี ก็เจอบวมอีก 470uf 25v ทำการเปลี่ยน
       และใช้ทินเนอร์ ทำความสะอาดปริ้น เดิมปริ้นจะสกปรก

***อาการ กดช่องแล้วตัดแสตนบาย หายแล้วครับ

>>> ต่ออีกนิดนะครับ  อาการเดิมมาอีกอย่างที่ยังแก้ไม่ได้คือ
         อาการ : มีคลื่นกวนที่หน้าจอเล็กน้อย ทั้ง AV และ TV จะแก้ยังงัยครับ
         ลองเปลี่ยนซี ข้างฟลายแบคแล้ว ยังไม่หายครับ
                ขอบคุณครับ
pum-phuket
Full Member
member
**

คะแนน90

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 01:19:43 PM »

ลายมันเห็นไม่ชัดเป็นแบบเปลี่ยนลายไปเรื่อยหรืออยู่กับที่
แต่ดูแล้วคล้ายจอเสีย ลองเคาะดูลายมันแกว่งๆหรือป่าวอาจจะแกว่งเบาๆ
ถ้าอยู่กับที่ เคาะแกว่ง(ตบๆหน้าจอ) อาจจะมีสิทธิ์จอเสีย ขออย่าให้เป็น

beascom
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 02:02:20 PM »

ขอบคุณท่าน pum-phuket มากครับที่ดูแลอย่างใกล้ชิด

รูปที่ผมโพสขึ้นถ่ายจากกล้องแล้วก็เลยเกิดคลื่นกวน  ตามรูปที่เห็น (ซึ่งปกติจอจะไม่เป็นแบบนั้นครับ)
     ส่วนเส้นสีดำ ผม ใช้โปรแกรมวาดเองครับ เพื่อให้เห็ว่า เส้นกวนที่เกิดขึ้นจริง คล้ายลักษณะเส้นดำครับ

เมื่อเปิด TV เส้นกวนก็จะไม่ค่อยเห็นครับเมื่อมีรูป
แต่ถ้าอยู่ในภาพนิ่ง AV หรือจอฟ้า จอจะมีลักษณะเส้นกวนครับ

ผมต้องขอขอบคุณครับ และ คงปิดงานเลยแล้วกันครับ  จากการยำหลวม เปลี่ยนซี และทำความสะอาดปริ้น
ขอบคุณ ท่าน pum-phuket  อีกครั้งครับ

ปล. มีตัวใหม่มาครับ  Samaung A2  อาการภาพ ครึ่งจอ ทาง ฮอร์ เบียดไปทางขวา  ติดตามที่กระทู้ใหม่ครับ

ท่าน pum-phuket  ตามไปช่วยด้วยนะครับ...

ด้วยความเคารพครับ
pum-phuket
Full Member
member
**

คะแนน90

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 02:19:22 PM »

ครับอย่าเพิ่งส่งเครื่อง
อาการที่ทำมาทั้งหมดมันอาจจะเกี่ยวกับความชื้นด้วย
ให้ดูอาการพรุ่งนี้เช้าอีกวัน ถ้าทำความสะอาดถูกจุดก็ผ่าน
ถ้าไม่ถูกจุด ที่แท้งจริงเป็นอีก จริงๆต้องล้างด้วยน้ำผงซักฟอกจะดีกว่าทินเนอร์
แต่ก็ไม่แน่อาจจะปรกติแล้วก็ได้ ลองไว้ก่อน ครับ เอางานใหม่ก่อน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์