แอร์ตั้งแขวนยูนิแอร์ไฮไซด์สูง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 12:31:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ตั้งแขวนยูนิแอร์ไฮไซด์สูง  (อ่าน 2750 ครั้ง)
damrong
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:54:53 PM »

ยูนิแอร์ขนาด 36000 btu อาการเริ่มหัวหลักช็อตเปลี่ยนคอมป์ใหม่ล้างระบบด้วย f-11ใช้ไนโตรไล่แว็คระบบ 45 นาทีเดินเครื่อง โล 50 ไฮ 270กระแส 15.8 Aท่อกลับเย็นชืดๆเดินได้ได้ไม่ถึง 20 นาทีโอเวอร์โหลดคอมตัดเช็ดท่อน้ำยาท่อกลับใช้ท่อขนาด 1/2 นิ้วเปลี่ยนใหม่ใช้3/4ใส่แทนกลัวมีปัญหาอีกและเปลี่ยนแคป์ทิวใหม่แต่ว่าของเดิมเป็น 6 เซอร์กิตผมใช้แบบ 4 เส้นแทนโดยรวมทั้ง 6 เซอร์กิตเข้าด้วยกันแล้วฉีดเข้า 4 เส้นแว็คระบบ 1 ชั่วโมงเดินเครื่องอาการเหมือนเดิมแอมป์เหลือ 15 แอมป์ใช้ใด้ประมาณครึ่งวันเบรคเกอร์แอร์ขนาด 30Aทริปลงตอนนี้มึนไม่รู้จะแก้ตรงใหนอีกอ้อลืมไปผมวัดโวลท์ได้ 198 vไม่ทราบว่าเกี่ยวใหมตอนนี้ตันไปหมดลบกวนอาจารย์ช่วยด้วยครับ ฉงน

henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:55:29 PM »

เซ็คความเร็วรอบ กระแส พัดลมคอล์ยร้อนหน่อยดีมั้ย ความเร็วรอบตก ไฮ ค่อยๆขึ้นจนคอมฯตัดมั้ง เพราะที่บอกมาก็ถูกแล้วนี่ครับ^^
pavit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:07:12 PM »

ตามที่ว่ามาก็น่าจะจบ แต่ปัญหาที่พบคือโวลท์ ตกก็ใช่ครับสัมพันธ์กันด้วยครับเป็นปัญหาใหญ่ ทำให้กระแสสูงขึ้นแน่ แล้วคอมก็ร้อน อย่าลืมเช็ครอบพัดลมคอนเดนซิ่ง ตามที่คุณเฮนรี่บอกด้วยครับ
ผมเคยเจอ ที่ทำไม่จบ ไล่เมนท์ไฟฟ้าลูกค้าก่อนอื่น

1.อยู่ไกลจากหม้อแปลงไหม ถ้าอยู่ปลายสาย มีไฟเฟสเดียวก็จบ ถ้ามีไฟ3เฟสอยู่ ให้ลองเปลี่ยนเฟสที่เสาไฟก่อนบางครั้งมีการต่อสายไฟเฉพาะเฟสนี้มากเกินไป ลองเช็คโวลท์ที่หม้อไฟด้วยครับ ก่อนเดิน/หลังเดินเครื่อง

2.ถ้าหม้อแปลงอย่ไกล้ก็น่าจะตัดปัญหาที่ข้อ 1ได้ ก็ไล่ดูระบบไฟฟ้าภายในก่อนมีจุดที่ต่อหลวมหรือชำรุดก็เป็นได้ครับลองดูก่อนครับ
damrong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:17:23 PM »

สวัสดีครับรายงานต่อครับ    Sad  เนื่องจากน้ำท่วมถนนขาดน้ำเข้าบ้านวุ่นวายไปหมดไม่สามารสทำงานต่อได้จึงให้เพื่อนซึ่งอยู่พื้นที่เดียวกันกับลูกค้าเข้าสานงานต่อ และได้แจ้งกลับมาว่าปล่อยน้ำยาเก่าออกแล้วแว็คระบบใหม่ด้วยเครื่องแว็ค two state 1/2 ช.ม เดินเครื่อง โล 65 ไฮ 265  กระแส16.5A suction เย็นเจี๊ยบผมไม่ทราบว่าจะสรุปสาเหตุที่แท้คืออะไร Winkลืมบอกอีกคือเพื่อนแจ้งว่าในน้ำยามีกลิ่น F-11อยู่เป็นสาเหตุจริงใหมรบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้เข้าใจด้วยครับจะขอบพระคุณอย่างสูง ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์