มาช่วยกันหาสาเหตุคอมเพรสเซอร์ตู้เย็น แอร์ระเบิดกัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 11:58:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันหาสาเหตุคอมเพรสเซอร์ตู้เย็น แอร์ระเบิดกัน  (อ่าน 3874 ครั้ง)
pavit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:02:06 AM »

อยากให้ทุกท่านอ่านให้จบและคิดตาม พร้อมเชิญท่านผู้รู้แนะนำเพิ่มเติมครับ

ในการทำงานทุกอาชีพย่อมมีความเสี่ยงอยู่เสมอมากน้อย ซึ่งย่อมสามารถหลีกเลี่ยงได้ถ้ามีความรู้พอและไม่ประมาทครับ

เหตุระเบิดของคอมเพรสเซอร์ทั้งตู้เย็นและแอร์ส่วนใหญ่นั้นเกิดจากความประมาท มักง่าย และสุดท้ายคือคาดไม่ถึงครับ

หมายถึงรู้ แต่คาดไม่ถึง

ถ้าท่านสังเกตุข่าวคอมระเบิดถ้าหาสาเหตุคือช่างไปซ่อมรั่ว ทั้งนั้นเลย สิ่งที่ควรใช้อัดแรงดันคือไนโตรเจนครับ

แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เอาไปหน้างานเพราะหนัก หรือไม่มีถังไนโตรเจน เมื่อหารอยรั่วไม่เจอก็หาวิธีเพิ่มแรงดันในระบบ

มี 2 อย่างที่มีไปคือ น้ำยา กับถังออกซิเจน เลยเลือกเอาถูกก่อนคือออกซิเจนครับเมื่อเลือกถูกก็เลยเจอระเบิดอย่างที่รู้ครับ

ทีนี้มาดูว่าทำไมถึงระเบิดได้ก็ในเมื่อเราทุกคนใช้อยู่ทุกวันไม่เคยมีปัญหาว่างั้นเถอะ

1.โดยตัวออกซิเจนเองไม่ติดไฟนะครับแต่ช่วยให้ไฟติดแรงขึ้นฉะนั้นเราจึงเอามาเร่ง บวกกับ lpg เพื่อให้เร่งไฟ

2.น้ำมันคอมเพรสเซอร์ น้ำยาแอร์ก็ไม่ติดไฟเมื่ออยู่ในระบบ

แล้วทำไมระเบิดได้ !!!!

ก็เพราะฉะนี้เองครับ  เมื่อเอาออกซิเจนอัดหารอยรั่วเจอเพราะแรงดันสูงแล้วก็ปล่อยแรงดันออกใช่ไหมครับ แล้วจะเชื่อมใช่ไหมครับ

แต่!!!!! จุดตายอยู่ตรงนี้แหละ คาดไม่ถึงคือยังมีออกซิเจนบริสุทธิ์ค้างอยู่ในระบบ ออกซิเจนช่วยให้ติดไฟได้อย่างรุนแรงเมื่อแอร์ตู้เย็น  เป็นระบบปิด มีน้ำมันอยู่พร้อม+ออกซิเจนบริสุทธิ์จึงเกิดจุดวาบของไฟทำให้แรงดันสูงอย่างรวดเร็วสุดท้ายก็  ตูมครับ              แล้วที่เราใช้อยู่ไม่ระเบิดเพราะเป็นระบบเปิดครับ

เชิญท่านผู้รู้เพิ่มเติมต่อครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:29:47 PM »

เมื่ออ๊อกซิเจนที่ตกค้างอยู่ในท่อ(ระบบ)ซึ่งเป็นระบบปิด เมื่อพบจุดรั่ว ก็จุดไฟ ไฟเป็นตัวทำความร้อน อ๊อกซิเจนเมื่อเจอกับความร้อนก็เกิดการ ขยายตัวอย่างรวดเร็ว ไม่ใช่อ๊อกซิเจนทำให้เป็นจุดวาบไฟ เหตุที่ระเบิดคือ อ๊อกซิเจนขยายตัวในที่แคบๆ
ถ้าช่างทุกท่านเรียนรู้กฎของความปลอดภัย ก็จะไม่เกิดเหตุการอันตรายได้ครับ กฎของความปลอดภัยต้องเรียนรู้เองให้มากๆ เพราะไม่มีท่านใดที่เจอกับตัวเอง แล้วมาเล่าเหตุการให้เราฟัง Smiley
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:45:38 PM »

เห็นด้วยกับคุณ pavit ทุกประการครับ  เมื่ออ๊อกซิเจนเข้าไปผสมกับไอของน้ำมันคอมก็ทำให้มันกลายเป็นส่วนผสมที่ไวไฟ  จุดที่ทำให้ระเบิดก่อนก็คือคอมเพรสเซอร์เพราะมีพื้นที่สะสมของส่วนผสมไวไฟจำนวนมาก  ที่ว่าอ๊อกซิเจนช่วยให้ไฟติดแต่ไม่ติดไฟ นั่นเป็นคำพูดเพราะๆครับ ตอนที่ผมเรียนระดับมัธยมได้มีการทดลองแยกน้ำด้วยไฟฟ้า ก็มีการเอาหลอดแก้วไปเก็บไฮโดรเจน หนึ่งหลอด กับอ๊อกซิเจนหนึ่งหลอด และเมื่ออาจาร์เอาไฟไปจ่อที่ปากหลอดแก้ว มันก็ติดไฟดังปั๊ก ทั้งสองหลอดแหละครับ  แม้โดยคุณสมบัติมันจะไม่ติดไฟ แต่สิ่งแวดล้อมรอบตัวเรามันมีแต่ของที่ติดไฟได้ และพร้อมที่จะให้อ๊อกซิเจนนั้นมาช่วยให้มันลุกไหม้รวดเร็วขึ้น ในระบบตัวที่ติดไปก็คือน้ำมันคอม ไม่นับรวมถึงพวกน้ำยาราคาถูกประเภทติดไฟได้  กรณีเสี่ยงอันตรายที่ชอบทำกันบ่อยๆก็คือทำงานมาร้อนๆ ก็มาเปิดถังอ๊อกซิเจนเป่าตัวเป่าหัวเป่าเข้าไปตามเสื้อผ้าเพราะมันเย็นดี แต่เขาบอกว่าถ้าใส่ไฟเข้าไปด้วยรับรองศพไม่สวยแน่ เบาะๆก็อาจจะหัวโกร๋น
thongyot
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 07:36:30 PM »

cry2!!น่ากลัวมากๆๆครับ cry2!!   Cheesyยังไงความปลอดภัย้องมาก่อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์