แอร์ คอยล์ร้อนจมนํ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 06:45:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ คอยล์ร้อนจมนํ้า  (อ่าน 8105 ครั้ง)
sutatip
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 06:48:10 PM »

สอบถามครับมีลูกค้าโทรมาถามบ่อยมาก      นําท่วมบ้าน      คอยล์ร้อนแอร์จมนํา   จะมีชิ้นส่วนอะไรเสียบ้าง  ผมตอบไปเท่าที่ผมตอบได้     

sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:04:33 AM »

รายละเอียดเพิ่มเติม    เป็นแอร์ติดผนัง   9000-18000  BTU   ระบบธรรมดา     ตอนนี้คอลย์ร้อนจมนําแล้วลูกค้าย้ายไม่ทัน   นํามาไวมาก     คิดว่ากว่านําจะลด   คอยล์ร้อนคงจะจมนําประมาณหนึ่งเดือน    ผมอยากทราบว่า   ความน่าจะเป็น     จะมีอุปกรณ์ตัวไหนเสียหาย     เช่น   คอมพ์ (ขั่วคอมพ์)    แมกเนติก     คาปาซิเตอร์      พัดลม     ใครมีประสบการณ์  ขอข้อมูลด้วยครับ
boss0029
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:50:01 PM »

อย่างอื่น เป็นระบบปิดหมด

เปลี่ยนแมกตัวเดียว  ก็น่าจะโอครับ

ทีวี จมเป็นเดือน   เอามาล้างมาเป่า ใช้ได้เหมือนเดิม
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:20:38 PM »

ขอบคุณมากครับ     ส่วนที่ไม่มีไม้โท   ไม่ใช่ภาษาไทยไม่แข็งแรง   แต่เป็นเพราะ  window xp   ผมเวลาพิมพ์สระอําไม้โทจะพิมพ์ไม่ได้
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:34:07 AM »

พิมพ์ไม้โทก่อนสระอำก็ไม่ได้ครับ   แต่เวลาพิมพ์หน้าเวปพิมพ์ได้   แต่พอเข้ามาในกระทู้นี้พิมพ์ไม่ได้   ส่วนหัวข้อ   ผมใช้ Gopy มาวางครับ   
hs1tdn
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:03:48 PM »

ผมอยู่ลพบุรีกำลังฮิตน้ำท่วม ถอดมอเตอร์และแม็กเนติคออก เปิดฝาหัวหลักคอมดินมันอุดกันเป็นสนิมแค่นี้พอละ น้ำลงใส่กลับคืนใช้ได้เหมือนเดิม เยี่ยมมาก
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 06:36:03 PM »

พูดยากมาก เพราะ น้ำมันยังไม่ลดจมเป็นเดือน อาจจะเสียหายเยอะ หรือน้อยมันพูดกันยาก พัดลมคงจะต้องเปลี่ยนแน่ ตัวคอยล์ร้อนเองก็ยังไม่แน่นะครับว่ามันจะยังอยู่ดีเหมือนเดิม เนื่องจากจมน้ำนานนับเดือน และน้ำ มักจะไม่สอาด ซึ่งไม่รู้ว่ามันกัดกร่อนแค่ไหน ดังนั้น ให้น้ำมันลดลงก่อน แล้วดูหน้างานจริงดีกว่าครับ ยังอีกยาวไกลกว่าจะได้ซ่อมนี่น้ำยังขึ้นอยู่เลยไม่มีทีท่าว่าจะลง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:30:30 PM »

ขอบคุณทุกๆคําตอบ    รวมทั้งท่านอาจารย์ถาวร   ผมก็อยู่ลพบุรีครับอยู่บ้านหมี่      แย่ครับปีนี้เกิดมาเพิ่งเคยเจอ  น้ำท่วมบ้านถึงชั้นสอง   ต้องอบพยพ หนีบ้านกันหมด  ส่วนตัวผมมาอยูอุทัยธานี  คิดเหมือนอาจารย์ถาวรครับ    ถ้าท่วมนานมาก    อุปกรณ์จะยิ่งเสียมาก   เพราะจะมีเศษพวกโคลนดิน    บางบ้านคอลย์เย็นก็ท่วม  ( ผมคิดว่าถ้าระบบการจัดการน้ำบ้านเรามีระบบ   น้ำ ก็คงไม่ท่วมมากเท่านี้   ความคิดส่วนตัวของผม   เขื่อนสมควรเก็บน้ำในช่วงเดือนกันยายน  ขึ้นไป   ก่อนหน้านั้นเขื่อนควรเก็บน้ำแค่พอกับการผลิตกระแสไฟฟ้า  เช่นประมาณ30%ของความจุเขื่อน     ที่เหลืออีก70%เอาไว้มาเริ่มเก็บเดือนกันยายน  นี่เขื่อนบ้านเราเล่นเก็บน้ำกันตั่งแต่เดือนเมษาเลย   พอมาถึงเดือนกันยา-ตุลา ก็รู้กันอยู่ว่าฝนตกหนักและพายุเข้าช่วงนี้    พอน้ำเต็มเขื่อนก็มาปล่อยทิ้งในช่วงนี้  ก็เท่ากับมาซํ้า ให้น้ำท่วมหนักเข้าไปใหญ่      เขื่อนไม่ใช่มีหน้าที่เก็บน้ำอย่างเดียว   ถ้าเก็บแล็วมาปล่อยหน้านี้    ผมว่าไม่ต้องมีเสียดีกว่า  เราต้องดูสถิติด้วยครับ    สถิติประเทศไทยฝนจะตกหนักช่วงเดือนกันยาขึ้นไป)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:02:11 AM »

เขาทำเต็มที่แล้ว ครับ แต่เนื่องจาก ปีนี้น้ำมันเยอะมากจริงๆฝนตกมากว่าทุกปี พายุปีนี้มันเข้ามาเยอะมาก เพราะที่ผมดูจากแม่น้ำป่าสักเขาปล่อยน้ำล่วงหน้ามาเป็นเดือนแล้ว มันก็ยังเกินอยู่ดี แล้วก็มีการกันทางน้ำกันเยอะมากเกินไป น้ำจึงไหลไปได้ช้า
ทางที่ดีผมว่า ไม่สมควรกั้นทางน้ำกัน ปล่อยให้มันไหลไปตามธรรมชาติของน้ำ ล้นออกมาจากแม่น้ำก็ให้มันไหลไปตามนา ระดับน้ำก็จะไม่สูงและมีพื้นที่ไหลมากขึ้น ถ้าบังคับให้มันไหลแต่ในแม่น้ำ พื้นที่มันก้แคบ ระดับมันก็สูง แรงกดของน้ำก็เยอะ ไม่นานทำนบที่ทำกันมันก็จะแตก แล้วมันก็จะกลายเป็น เสียหายมากกว่าปล่อยมันตามธรรมชาติซึ่งจะค่อยๆขึ้น แต่ก็จะไหลลงไปได้เร็วกว่าเพราะมีทางให้น้ำมันไหลมากขึ้น

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
r6448
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 10:41:25 AM »

คนที่เขื่อนรู้ดีครับว่าควรจะเก็บน้ำ ปล่อยน้ำช่วงไหน แต่การปล่อยน้ำกรมชลเป็นผู้กำหนดปริมาณให้เขื่อนปล่อยครับ ส่วนใครสั่งกรมชลไม่ให้ปล่อยน้ำก็...

น้ำท่วมคราวนี้เหมือนคนปวดฉี่แล้วถูกบังคับให้อั้นไว้ แล้วดื่มน้ำเข้าไปอีก สุดท้ายก็ฉี่ราด ปล่อยน้ำออกทางสปิลเวย์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์