แอร์รถยนต์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 02:28:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถยนต์  (อ่าน 4006 ครั้ง)
sutatip
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:58:29 AM »

สอบถามครับ รถกระบะไทเกอร์d4dรถผมเอง   ก่อนหน้านั้นจอดรถไว้1อาทิตย์  พอมาใช้เปิดพัดลมแอร์ลมออกมาตอนแรกมีกลิ่นเหม็นฉี่หนู  พอเปิดทิ้งไว้สักพักก็จะหาย      แต่พอจอดรถแล้วกลับมาเปิดแอร์ใหม่ ลมออกมาตอนแรกจะมีกลิ่นเหมือนเดิม    เป็นอย่างนี้ตลอด ไม่หาย ผมสงสัยว่าจะมีหนูเข้าไป  ก็เลยอยากจะลองถอดตู้แอร์ล้างเอง  แต่ไม่รู้จะเริ่มถอดจากตรงไหน    ปรกติเคยทําแต่แอร์บ้าน แอร์รถจะรับแค่เติมนํายาแอร์อย่างเดียว   ก็เลยจะขอวิธีถอดและขั้นตอนการล้างครับ

roithai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:05:22 AM »

เข้าไปตามเวป ไทเกอร์คลับดูนะครับ มีคำแนะนำในการถอด-ประกอบ ระบบแอร์ไว้แล้วมากมาย
มีเครื่องไม่เครื่องมืออยู่แล้ว ชิวๆครับ ping!
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:46:13 PM »

ตอนนี้ผมล้างเรียบร้อยแล้วครับ  โดยวิธีไม่ต้องถอดคอยล์เย็น  แอร์เย็นดีมาก  หมดกลิ่นเหม็น  สอบถามผู้รู้ท่านหนึ่งชื่อคุณ อํานาจ   ต่อไปไม่ต้องเสียเงินค่าล้างแอร์    ส่วนตัวผมคิดว่าดีกว่าที่จ้างศูนย์เขาล้างครั้งละ2000บาทโดยไม่ถอดตู้   วิธีทําของผม 1 ถอดเกะออกถอดฝาด้านหลังเกะออก  2 ถอดพัดลมออกอยู่ด้านซ้ายมือมีน็อตล็อก3ตัวต้องก้มหัวลงไปถอดแล้วล้างให้สะอาด  3 ถอดเทอร์โมสตัดออกอยู่ติดกับคอยล์เย็นมีน็อตล็อก2ตัวเมื่อถอดออกมาจะมีช่องมองเห็นคอยล์เย็น   4 ใช้เครื่องดูดฝุ่นทําปลายเครื่องดูดฝุ่นให้เล็กๆเพื่อให้สอดเข้าไปดูดเศษดินเศษฝุ่นให้หมด   5  ใช้สายยางเล็กๆพอสอดเข้าช่องได้เปิดนําฉีดให้ฉุ่มแผงคอยล์เย็น   6  ใช้โฟมล้างแอร์ นอร์ก้าหรือ3mก็ได้ฉีดให้ทั่วคอยล์เย็นรอ15นาที  (ขณะทําใช้ไฟฉายเล็กๆส่องดูไม่งั้นมองไม่เห็น)หลังจากนั้นใช้แปรงสีฟันแปรงล้างขวดนมขัดแผงคอยล์ให้สะอาด เราสอดแปรงผ่านช่องพัดลมก็ได้ เสร็จ แล้วใช้สายยางฉีดนําล้างแผงคอยล์เย็นให้สะอาด   หลังจากนั้นใช้ที่เป่าลมเป่าให้แห้ง   เสร็จแล้วประกอบให้เหมือนเดิมแค่นี้ครับล้างได้ทั้งรถเก๋งและกระบะครับและต้องขอขอบคุณ  คุณอํานาจผู้มีนําใจที่ได้แบ่งปันความรู้มาให้
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:50:50 PM »

ท่านใดสนใจลองไปทําดูไม่ยาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์