TV projection LG หาอะไหล่แผง AV
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:22:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV projection LG หาอะไหล่แผง AV  (อ่าน 8826 ครั้ง)
posaidon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 01:59:00 PM »

cry2!! จะซ่อมให้แม่ดูครับพี่ผมขอเล่าอาการก่อนนะครับ เป็นทีวี Projection LG 44 นิ้ว รุ่น RT44NA21 ครับ อาการคือ ผมดูDVDที่AV1 ได้ปกติไม่มีปัญหาใดๆเปิดนานเพียงใดก็ได้แต่พอเปิด AV2แล้วเอาสาย AV จากเครื่องรีซิฟเวอร์จากจานดาวเทียมมาต่อจะมีอาการ รูป displayที่เป็นคำว่า AV2 วิ่งขึ้นลงในแนวดิ่งประมาณ5วินาทีทีวีก็จะดับ ต่อจากเครื่องเล่น DVD ที่ AV2  ก็ดับอีกAV3 และ COMPONENT ก็ไม่ได้จะเกิดอาการเดียวกัน พอเอาสาย AV จากเครื่องรีซิฟเวอร์จากจานดาวเทียมมาต่อ ที่ AV1 ที่ดูDVD ได้ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นก็ไม่ได้อีก สรุปดูได้แต่ DVD จากช่องต่อ AV1 เท่านั้น อืมอีกอย่างผมเอาสายอากาศ RF ธรรมดามาเสียบก็เป็นเหมือนกันครับ เครื่องรีซิฟเวอรปกตินะครับผมลองกับทีวีเครื่องอื่นแล้วสัญญาณมาปกติครับ....ผมให้ช่างมาดูเขาบอกว่าแผง AV เสียแต่ที่ศูนย์หาอะไหล่ไม่ได้แต่เขาให้เลข PART ผมมาคือ 6871VSMA29B ครับ มีพี่ๆท่านใดพอจะซ่อมให้ผมได้บ้างครับอยากให้แม่ได้ดูรายการทีวีธรรมดานอกจากเปิด DVD บ้าง ผมอยู่นครปฐมครับยังไง พี่ๆที่อยากแนะนำสิ่งใดๆหรือจะรับซ่อมติดต่อผมได้24ชม.ที่ 089-7466060 ชื่อรุ่งครับ เรื่องราคาพอคุยกันได้ครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 03:36:17 PM »

เอาAV ซีเร็ตเตอร์ ใส่แทนก่อน ง่ายๆ

เรื่องใหญ่ๆ รอหาอาไหล่ได้ค่อยซ่อม

posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:08:58 PM »

เอาAV ซีเร็ตเตอร์ ใส่แทนก่อน ง่ายๆ

เรื่องใหญ่ๆ รอหาอาไหล่ได้ค่อยซ่อม
คือพี่ครับพอเอาสาย AV output จากเครื่องรีซิฟเวอร์จากจานดาวเทียมมาต่อ ที่ AV1 ช่อง in put ที่ดูDVD ได้ มันก็ดับอีกนะครับ ให้ต่อแยกจาก AV ซีเร็ตเตอร์ ต้องต่อเข้า AV1 เหมือนกัน เอาเสียบตรงๆยังไม่ได้เลยอ่าครับ  (เน้นนะครับ AV1  ดูหนังจากเครื่องเล่น DVD ยี่ห้อ AJ ได้ปกติเลยนะครับ)
posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:13:45 PM »

ขอบคุณ ขอบพระคุณพี่ พรเทพ-LSV team♥  มากๆครับสำหรับคำตอบ  ขอบคุณ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:26:06 PM »

รีซิฟเวอร์ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร?

โลกทุกวันนี้ ไปไกลเกินไปก็แบบนี้เหละ
ของมันถูกเกินไป
เลยไม่ได้คุณภาพ
อาการที่คุณเจอ น่าจะเรียกว่า เครื่องรีซิฟเวอร์กับทีวี เข้ากันไม่ได้ ครับ (ผมเดาเอาจากประสบการณ์)
อีกอย่าง เครื่องผ่านการซ่อมมาบ้างเปล่า? บางที ระบบกราว์ด ทำมาไม่ดีก็เป็นแบบนี้นะครับ

เสาอากาศที่คุณพูด เป็นแบบไหน เสาเล็กหรือเสาใหญ่ ลองเอาหนวดกุ้งใส่ดูสิ น่าจะใช้ได้นะ เพราะหนวดกุ้ง มันไม่ลงกราว์ด 

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:17:19 PM »

เครื่องมันเสีย ไม่ได้เสีนที่แผงเอวีด้วยเครื่องมันโปรเท็ค ควรเอาไปให้ช่างซ่อมครับ เหมือนว่ามันจะโปรเท็ค กระแสหลอดภาพ(X-Rey)เปลี่ยนแผงเอวีก็ไม่หายหรอกครับ และไม่น่าจะมีขายด้วย แต่พอหาของมือ2ได้ แต่ไม่มีประโยชน์เพราะมันไม่ได้เสียที่แผงนั้น

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 07:34:17 PM »

ขอบคุณ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับพี่ๆ แต่ผมเคยให้ช่างมาดู2คนแล้วครับก็บอกเหมือนกันว่าต้องเปลี่ยนแผง AV แล้วก็ไม่รู้จะไปตามใครแล้วเพราะทีวีมันก็เครื่องใหญ่ยกไปแห่ซ่อมก็ลำบาก พี่ท่านใดมีเบอร์โทรที่จะกรุณาให้คำปรึกษาได้รบกวนขอเบอร์หน่อยได้ไหมครับจะรีบโทรหาครับ หรือมีพี่ๆท่านใดที่อยู่ในเวปนี้และอยู่นครปฐมหากอยากลองซ่อมก็โทรติดต่อผมได้นะครับ..ราคาก็คุยกันไป 089-7466060  ขอบคุณ
posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 07:36:45 PM »

รีซิฟเวอร์ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร?

โลกทุกวันนี้ ไปไกลเกินไปก็แบบนี้เหละ
ของมันถูกเกินไป
เลยไม่ได้คุณภาพ
อาการที่คุณเจอ น่าจะเรียกว่า เครื่องรีซิฟเวอร์กับทีวี เข้ากันไม่ได้ ครับ (ผมเดาเอาจากประสบการณ์)
อีกอย่าง เครื่องผ่านการซ่อมมาบ้างเปล่า? บางที ระบบกราว์ด ทำมาไม่ดีก็เป็นแบบนี้นะครับ

เสาอากาศที่คุณพูด เป็นแบบไหน เสาเล็กหรือเสาใหญ่ ลองเอาหนวดกุ้งใส่ดูสิ น่าจะใช้ได้นะ เพราะหนวดกุ้ง มันไม่ลงกราว์ด 
  ขอบคุณ อืมพี่ครับ นครปฐมใช้หนวดกุ้งแล้วแทบดูไม่ได้เลยครับ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบ
posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:31:52 PM »

cry2!!รบกวนขอคำตอบจากพี่ๆผู้ใจดีด้วยครับ ขอบคุณ ตอนนี้ดูไม่ได้เลยครับผมลองเปลี่ยน DVD เป็นของ SOKEN ที่ AV1 กลับดูไม่ได้แต่ใช้ของ AJ กลับดูได้งง ไปหมดแล้ว  cry2!!
posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:20:55 AM »

cry2!! พี่คร้าบ..รบกวนขอคำตอบจากพี่ๆด้วยครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:42:23 AM »

ผมถามคุณไปตั้งมากมาย
คุณไม่ได้ตอบผมเลย
แล้วจะให้คำแนะนำอะไรได้

ทุกคำถามที่ถามไป มันมีความหมาย มันเอามาวิเคราะห์อาการเสียได้ เช่น เอาหนวดกุ้งใส่แล้วตัดไหม ส่วนรับภาพไม่ได้ ไม่ใส่ปัญหา ขอให้รู้ว่ามันตัดหรือไม่ตัด เราก็จะได้คำตอบในระดับหนึ่ง

คำของช่าง จะจริงก็ต่อเมื่อซ่อมเครื่องเสร็จแล้ว หลายต่อหลายครั้งวิเคราะห์ผิดก็มีมากมาย
ต่อให้หมอเก่งๆ รักษาคนไข้ ยังต้องลอง ยากันเลย ว่ายาตัวไหนใช้ได้

ช่างก็แค่คนธรรมดาคนหนึ่ง
เรื่องวิเคราะห์ ก็วิเคราะห์กันไป เปลี่ยนแล้วไม่หายก็วิเคราะห์กันใหม่

แต่จากประสพการณ์ เท่าที่เคยเจอ มันไม่ได้เสียที่แผงAV มันเกี่ยวกับระบบกรวด์ ที่ไม่เท่ากัน หรือระบบกราวด์เสีย
หรือเรื่องของความถี่รบกวนก็เป็นได้
ทีวีรุ่นใหม่ระบบป้องกันถูกเอาออกหมดแล้ว
เช่นดูAVห้ามต่อสายอากาศทีวี เพราะจะทำให้ภาพไม่ชัด เพราะมันกวนกัน
หรือต่อสายAVเข้าทีวีแล้วรีโมทไม่ทำงาน ถอดสายAVออก รีโมททำงานปกติ

อย่างของคุณ บางเครื่องก็เล่นได้
                 บางเครื่องก็ตัด
                 ก็แสดงว่าระบบมีปัญหาอยู่ ไม่เกี่ยวกับAV เพราะต่อAVเดียวกัน

***ถ้าคุณตอบผมว่าหนวดกุ้วดูได้ ไม่ตัด ผมก็แนะนำต่อได้ว่า ให้ไปดูที่RFแทน

แต่ผมยังไม่รู้อะไรเลย  (ถามไปก็มากมาย )เลยยังไม่มีคำแนะนำใดๆ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:26:40 PM »

ผมตอบได้เลยว่าเครื่องมันเสียที่ภาคจ่ายไฟมากกว่าหรือไม่ก็วงจร โปรเท็ค ไม่ใช่ที่แผงเอวี100%เพราะเครื่องมันโปรเท็ค เมื่อมีสัญญาณภาพแล้วกระแสหลอดภาพมันจะสูงขึ้นเครื่องมันก็จะโปรเท็ค รุ่นนี้น่าจะเป็นแท่น MP015ซึ่งก็เก่าไม่น้อยครับช่างที่คุณเรียกไปซ่อม2คนมือยังไม่ถึง ผมแนะนำให้ยกเครื่องไปที่ศูนย์ซ่อมของLGในจังหวัดครับ เพราะถ้าเรียกช่างจากศูนย์มาบริการที่บ้านคุณ ค่าเดินทางอย่างตำ2000 ค่าซ่อมต่างหาก แต่ถ้ายกมาหาผม รับรองว่าซ่อมได้แน่นอน100% แต่ผมมันอยู่ไกลเกินไปแนะนำได้แค่นี้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:18:28 PM »

ขอบคุณ ขอโทษทีครับพี่ที่ยังไม่ได้บอกรายละเอียด ช่างที่ซ่อมก็เป็นศูนย์ย่อยของ LG ที่นครปฐมครับที่บอกว่าเป็นที่แผง AV อ่ะครับ ส่วนเครื่องรีซีฟเวอร์ดาวเทียมเป็นของ IPM รุ่น  clear ครับ แล้วเมื่อกี้ล่าสุดผมลองต่อสายอากาศธรรมดาช่อง RF ก็ดูได้แล้วครับ ส่วนช่อง AV 1-2-3 นั้นเปิดเพื่อดูเฉยๆ(กดเข้าช่องAV)ก็จะไม่ดับ (ไม่เสียบสาย AV ใดๆ) แต่หากเสียบสาย AV ต่อจากเครื่องเล่นไว้แล้วดู DVD ไม่ได้จะตัดทันที สรุปตอนนี้ดูได้แต่เสาทีวีธรรมดา AV กลับดูไม่ได้เลย  ขอบคุณ รบกวนพี่ๆผู้ใจดีสำหรับคำตอบด้วยครับ เนื่องจากการพิมพ์นั้นอธิบายยากมากครับ อยากได้เบอร์โทรจากพี่ๆ สักคนผมจะได้โทรไปอธิบายให้ฟังโดยละเอียดครับ แต่ถ้าไม่ได้ตอบในนี้ก็ได้ครับ ขอบพระคุณมากๆครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:01:19 PM »

ครับ
ความจริงคืออะไรผมก็ไม่ทราบ เพราะยังไม่ได้เช็ค

แต่ที่แน่ๆ RF ดูได้ ก็ส่งไปทาง RFเลยครับ ดูผ่าน RFเลยครับ

posaidon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:43:14 PM »

เยี่ยมมาก ขอบคุณครับพี่ตอนนี้ผมต่อ AV1ดูได้แล้วครับแต่ต้องเปลี่ยน receiver เป็นของ DTV ด้วยนะครับถ้าใช้ของ IPM เปิดได้ไม่เกิน 5 วินาทีตัดเหมือนเดิมครับ ไม่รู้เป็นอะไร ส่วนเปิดจากเครื่องเล่น DVD ต้องลองหลายๆยี่ห้อครับยังไม่รู้เลยยี่ห้อไหนตัดไม่ตัด ขอบพระคุณพี่ๆมากครับสำหรับคำตอบ  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์