อยากล็อก Wireless lan โดยใช้เลข IP ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 04:27:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากล็อก Wireless lan โดยใช้เลข IP ครับ  (อ่าน 10341 ครั้ง)
kob2009
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:18:41 PM »

อยากล็อก Wireless lan โดยใช้เลข IP ครับ

เป็น Wireless G ADSL2+Roudter ของ D-Link ครับ

lv! lv! lv! lv! lv! lv! lv!

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:23:38 PM »

?
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:48:26 PM »

หมายถึงต้องการล๊อกไวเลสด้วยหมายเลข MAC ADDRESS หรือเปล่า
ถ้าใช่ทำตามขั้นตอนนี้เลย

คลิกที่ start --> run พิมพ์ cmd จะเข้าสู่หน้า command แล้วพิมพ์คำสั่ง getmac
จะมีหมายเลข MAC ADDRESS ของแลนแต่ละตัวในคอมพิวเตอร์เรา ให้หาวิธีสังเกตเอง
ว่าหมายเลขไหนเป็นไวเลส แล้วจดไว้

จากนั้นไปที่หน้าเซต Interface setup ของไวเลสของเรา (คงเข้าใจวิธีเข้านะ)
แล้วทำตามภาพด้านล่างเลย

ถ้าเซตค่าไว้แบบนี้ แม้ว่าไวเลสของเราจะไ่ได้ใส่รหัสล๊อกเอาไว้
แต่คอมพิวเตอร์เครื่องอื่นที่เราไม่ได้ใส่หมายเลข MAC ADDRESS เอาไว้
ก็จะคอนเนคไม่ได้
kob2009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:01:00 AM »

หมายถึง ถ้าใครจะใช้อินเตอร์เน็ตกับเรา

ต้องกำหนดเลข IP ถึงจะใช้งานได้

ผมเห็นมาจากหน่วยงานราชการนะครับ

ความรู้เรื่องนี้ผมมีน้อย

จึงขอความชี้แนะจากท่านจอมยุทธทั้งหลายด้วย

Cheesy Cheesy
vorajit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:20:03 PM »

เข้าไปที่ 192.168.1.1 ครับ ของ tot นะ พิมพ์รหัสผ่าน เลือก quick start เลือก run wizard คลิก next เลือก time zone ก่อนแล้ว next ตรง isp เลือก pppoE/pppoE เลือก next ใส่เฉพาะ ยูสเซอร์เนม กับพาสเวิร์ด ที่ tot ให้มาครับ ตรง vpi ให้ใส่ 1 ตรง vci ใส่ 32 ตรง connection type เลือก pppoE LLC ครับ แล้วnext ตรง access point เลือก activate ตรง ssid คือ workgroup ของท่านที่ตั้งไว้ ส่วนตรง broadcast SSID เลือก yes  ตรง authentication type เลือกได้ตามใจครับ ตรงนี้จะส่งผลกับการตั้งรหัส ส่วนตัวผมใช้ wep-64 bits เนื่องจาดต้องการรหัสแค่สิบตัวครับ มาถึงขั้นตอนตั้งรหัสเพื่อกระจายแลนตรงช่องล่างสุดครับ เราสามารถตั้งได้ทั้งหมด สี่คีย์ด้วยกันสามารถปรับเปลี่ยนได้ตามใจเราครับ แต่เวลาตั้งห้ามลบ 0xออกนะครับบังคับเลยเพราะจะทำให้ next ไม่ไป ให้ใส่รหัสหลัง 0x เป็นอันเสร็จครับ กด next แล้วรอจนเสร็จก็ใช้ wireless แบบที่ต้องมาขอรหัสกับเราแล้วครับ  หรือถ้าไม่เข้าใจให้โทรสอบถามที่ 1100 tot call center ก็ได้ครับ ส่วนเรื่องเร้าเตอร์  ทุกยี่ห้อจะมีคู่มือให้มาด้วยในนั้นจะมี ยูสเซอร์กับพาสเวิร์ด เข้า192.168.1.1ให้ครับ ส่วน wirelessของผมใช้ tp-link td-w8901g ครับ  คิดว่าบทความสั้นๆนี้จะมีประโยชน์บ้างนะครับ    Cool HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์