สอบถามเรื่องมอเตอร์แอร์หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 10:17:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมอเตอร์แอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2183 ครั้ง)
monddd
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:46:50 PM »

แอร์ผมยี่ห้อ Carrier ใช้มาเกิน 10 ปีแล้วครับหยุดใช้มาปะมาณ 7 ปีพึ่งมาเริ่มใช้อีกทีก็ประมาณ 2 3 เดือนที่ผ่านมา
คือว่าแอร์ผมมันเสียงดังครับทุกทีผมก็รื้อ ออกมาหยอดน้ำมัน ok มันเงียบลงแล้วพอได้ซักประมาณ 4 วันก็เป็นอีกจึงเรียกช่างมาดูช่างบอกว่าเป็นที่มอเตอร์ก็ ok เปลี่ยนไปตามช่างบอกช่างเอามอเตอร์ออกมาบอกว่าเดี่๋ยวเอากลับไปเปลี่ยนแล้วเดี๋ยวมาติดให้ใหม่ บ่าย 1 (ช่างมาตอน 10 โมง)ก็ตกลงช่างไป แต่ตอนที่คุยกันผมถามช่างว่าเปลี่ยนตัวยี่เดิมตัวเติมให้หรือไม่ช่างบอกว่าเหมือนเดิมของ carrier จากนั้นผมก็ออกไปเรียนซึ่งก็เหลือแต่แม่ผมอยู่บ้าน พอช่างเอามอเตอร์ตัวใหม่มาติดบอกว่า รุ่นเดิมหาไม่มีเอาของ มิตซู ใส่ให้ซึ่งมันมี 6 สาย อันนนี้แม่บอกซึ่งของเดิมมันมี 5 สายที่ช่างแกะออกมาตัวเก่า แล้วช่างบอกว่า 1 สายไม่ต้องใส่บอกไม่ได้ใช้สายนั้นคือสายสีแดง

แอร์ของผมรุ่นเก่าไม่มีรีโมทแบบไร้สายครับเป็นแบบสายห้อยลงมามีปุ่มเปิดปิด และปรับความเร็วพัดลมได้ 3 ระดับ low,mid,high ช่างบอกว่าhigh จะใช้ไม่ได้บอกวงจรมันไม่เหมือนกัน

ปัญหาคือ เปิดแอร์ไปได้ประมาณ 10 - 15 นาทีพัดลมมันหยุดหมุนครับ ไม่มีลมออกมาแต่แอร์ยังทำงานไฟยังติดตัวข้างนอกยังทำงาน

เป็นที่สาเหตุอะไรครับหรือว่ามอเตอร์ใช้กันไม่ได้(โทรตามช่างบอกพุ่งนี้เดี๋ยวเข้ามาดู)

อยากทราบว่าสายแต่ล่ะสีของมอเตอร์มีหน้าที่อะไรครับ
อันนี้รูปมอเตอร์ตัวเดิม

boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:57:29 AM »

เป็นไงบ้างครับ
tata678
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 11:29:27 AM »

ตามที่เคยเจอนะครับ

แดง-lo
น้ำเงิน-me
ดำ-hi
ขาว-n
เหลือง-สตารท์

รอพี่ๆมาตอบอีกที
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์