เครื่องซักผ้า samsung รุ่น wa80n3 ไม่ซักไม่ปั่น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 12:39:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า samsung รุ่น wa80n3 ไม่ซักไม่ปั่น  (อ่าน 5964 ครั้ง)
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:28:40 PM »

เครื่องซักผ้า samsung รุ่นwa 80n3 อาการเปิดเครื่องได้ ตั้งโปรแกรมได้ทุกอย่าง
พอกดสตาร์ท ก็ปล่อยน้ำเข้า จนถึงระดับที่ตั้งใว้ ก็สั่งหยุดน้ำ แต่มอเตอร์ไม่หมุน ไฟ
ระดับน้ำกระพริบทั้งสี่ดวง และพอปิดเครื่องและตั้งโปรแกรม ปั่นแห้ง ก็จะปล่อยน้ำ จน
หมดแล้วมันก็ไม่ยอมปั่นแห้ง ที่ทดลองทำแล้วก็คือ ตัดสายมอเตอร์ สีขาวกับสีแดง ออก
มาแล้วต่อไฟนอก 220v มอเตอร์ก็หมุนมีแรงดี ถอดบรอดท์ ออกมาเอามือคลำที่ scr
ทั้งสองตัวมันก็รู้สึกว่า มีความร้อนเหมือนมันผ่านการทำงานมาแล้ว ใครมีประสบการณ์
ช่วยแนะนำหน่อยครับ อ้อสวิทฝาปิดทดสอบแล้ว ทำงานได้เรียบร้อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ Sad
 สายมอเตอร์ผมได้ตรวจเช็ค ไปจนถึงปลั๊กเสียบ ที่บรอดท์ ก็ไม่ขาดครับ

boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 02:54:51 PM »

สายไม่ขาด  มอเตอร์ไม่เสีย

ลองวัดที่บอร์ดครับ ว่ามีไฟออกมาจาก ซอกเก็ต ของมอเตอร์หรือเปล่า

ถ้าไม่มีก็ใช่เลย     

ถ้ามี ขั้วหลวมไหม สายขาดตรงขั้วหรือไม่

แต่ scr มันอุ่นๆ นี้ซิ  ไม่มีโหลด ไม่มีกระแสไหล  ความร้อน มาจากไหน

ช่างบอส  ปทุม  087 4944046

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 03:51:57 PM »

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า มันร้อนได้ไงสายก็ไม่ช๊อตกัน และไม่ขาดด้วย
เอาน้ำเข้า ออกได้ แต่มอเตอร์ไม่ยอมหมุน ผมตัดมาต่อข้างนอกก็หมุนดี
เดี๋ยวผมจะถอดบรอดท์เอามา ขุดดู scr สักทีว่ามันเป็นไงบ้าง ขอบคุณมากครับ ขอบคุณ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 05:36:09 PM »

ลองดูที่แคปปาซิเตอร์ครับหนักแล้วไม่หมุน ถ้าเครื่องเก่าก็บูชหลวม

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
H933-LSV team 14,000
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 09:08:48 AM »

ปิดงานหรือยังครับ คุณลุง ดูๆแล้วน่าจะSCRซ๊อตทั้งสองตัวแล้วอุ่นๆ ไฟมาเลี้ยงทั้งคู่ มอเตอร์หมุนขวา-ซ้ายไม่ขยับ Cรันลองเปลี่ยนแล้วหรือยังครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 10:33:34 AM »

เดี๋ยวผมจะลองดูทั้งหมดแหล่ะครับ ตอนนี้กำลังซ่อมทีวีอยู่ เดี๋ยวไงผมจะแจ้งให้ทราบ
อีกที ผมก็สงสัย scr เหมือนกัน ว่าอาจลี้คหรือช็อตครับ เพราะว่าตัดสายมอเตอร์ออก
มันก็ยังจะมีความร้อนขึ้นที่ตัวมันอีกครับ ไงแล้วจะมาปิดงานและแจ้งให้ ผู้มีคุณทราบขอบคุณครับ Cheesy lv!
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 01:55:38 PM »

Smiley มาแจ้งปิดงานครับ อาการที่บอกมาทั้งหมดนี้ เป็นที่ปลั๊กเสียบสายมอเตอร์
ที่เชื่อมต่อกับแผง บรอดท์ เป็นสนิมจับทุกรูเลยครับ เอาน้ำมันคร่อบจักวาลฉีด
ล้าง แล้วเสียบลองเครื่อง ตั้งอัตโนมัต เครื่องทำงานตามโปรแกรมมอเตอร์
หมุนซักเป็นที่เรียบร้อย ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วย แนะนำขอบคุณครับ   Cheesy ขอบคุณ หิว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์