ขอวิธีเช็คมอเตอร์เครื่องซักผ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 06:19:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเช็คมอเตอร์เครื่องซักผ้า  (อ่าน 18122 ครั้ง)
PR-TRAFFIC
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 04:36:53 PM »

ผมอยากรู้วิธีเช็คมอเตอร์เครื่องซักผ้าครับ ว่ามันเสียหรึเปล่า
โดยที่เอาสายไฟของมอเตอร์ ที่มีมาทั้งสามสายนั้น ใช้ในการทดสอบตัวมันเอง
คือว่า จะเอาสายสีอะไร กับ สีอะไร ไปจิ้มที่ ไฟ AC220V  ได้เลย แล้วมอเตอร์ก็ทำงาน
ให้พอที่จะรู้ว่า มอเตอร์ไม่ได้เสีย
ช่วยหน่อนน่ะครับ

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 05:12:53 PM »

ระบุสีทั้งสามเส้นมีสีอะไรบ้าง ของเครื่องซักผ้ายี่ห้ออะไร  จะบอกให้ครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:02:40 PM »

โอ้ว...จะใช้ไฟ 220 เช็คโดยไม่รู้ว่าสายไหนเป็นสายไหนเนี่ยมันเสี่ยงนะพี่
ใกล้ๆตัวไม่มีโอห์มมิเตอร์บ้างเลยเหรอ ไม่เอา
PR-TRAFFIC
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:19:29 PM »

เครื่องพานาโซนิก มี  2 ถัง
มอเตอร์ถังซัก สายไฟสี เหลือง,แดง,น้ำเงิน ครับผม
ส่วนมัลติมิเตอร์ มีครับทั้งแบบดิจิตอลและแบบเข็ม ที่สามารถวัดย่านโอห์มมิเตอร์ได้
แต่ว่าผมอยากให้ลูกค้าเห็นชัดๆๆๆเลยว่า มอเตอร์ไม่ได้เสีย
ก็ผมกลัว AC220V.  นี้แหล่ะครับ  จึงได้ถามท่านอาจารย์ก่อนจะดีกว่าครับ 
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:02:36 PM »

หาสายปลั๊กไฟมา 1เส้น ปลายสายเส้นหนึ่งต่อเข้าสายสีน้ำเงิน สีเหลืองกับแดงต่อเข้าCรันๆมีสายสองเส้นไม่มีขั้วปลายสายปลั๊กที่เหลืออีกเส้น ก็ต่อเข้ากับสายสีเหลือง มอเตอร์ก็หมุนไปทางซ้ายซ้าย ถ้าย้ายปลายสายปลั๊กจากสีเหลือง ไปต่อเข้าสายสีแดง มอเตอร์ก็จะหมุนไปทางขวา ถ้ามอเตอร์ปกติก็จะหมุนตามนี้ ถ้าเสียมอเตอร์จะไม่หมุนครับ มอเตอร์ไม่หมุนลองเปลี่ยนCรันก่อนนะครับ ถ้าเปลี่ยนCแล้วมอเตอร์ไม่หมุนค่อยสรุปว่า มอเตอร์เสียครับ ขออภัยไม่มีรูปให้ท่านดู ท่านเข้าไปดูกระทู้หัวข้อ ต่อมอเตอร์แอร์บ้านไม่เป็นครับ มีรูปเปรียบเทียบหลักการต่อเหมือนกันครับ ด้านล่างหัวข้อที่14ครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์