ถาม เครื่อง pc เล่นเกมส์แล้วค้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 09:51:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม เครื่อง pc เล่นเกมส์แล้วค้าง  (อ่าน 3632 ครั้ง)
beamnumber
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 05:30:20 PM »

คอม pc ผมเล่นเกมส์แล้วค้างครับ เมื่อก่อนไม่เป็นนะครับ ตอนนี้เล่นเกมส์อะไรไม่ได้เลยครับ เล่นซักพักก็ค้างเลย วอนท่านทั้งหลายช่วยทีครับ  ขอบคุณ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:20:30 PM »

เปิดฝาข้างออก แล้วลองเปิดเครื่องดู แล้วดูว่า พัดลม CPU และ พัดลมการ์ดจอหมุนหรือเปล่า
จริงๆดูทุกตัวเลยครับ ว่ามันทำงานหรือเปล่า เบื้องต้นก็ต้องเช็คแบบนี้ก่อนครับ
beamnumber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:51:58 AM »

ผมแกะมาดูหมดแล้วครับ หยอดซิลิโคนที่ cpu อัพเดจไดรเวอร์การ์ดจอ แล้วก็ยังไม่หายครับ  งง
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 02:14:36 PM »

ลองดู C บนเมนบอร์ดและในกล่อง power supply มีบวมบ้างหรือเปล่าครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
beamnumber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:37:39 AM »

ลองดู C บนเมนบอร์ดและในกล่อง power supply มีบวมบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมอยากถามอะไรอีกหน่อยครับ

ใน power supply เป็น C ฟิลเตอร์ทางอินพุตครับ มันมี 2 ตัว มีตัวหนึ่งลองวัดค่าความจุดูมันต่ำมากครับ ค่าความจุ ปกติอยู่ที่ 560uF แต่วัดได้แค่ 160uF มันจะมีผลทำให้ไฟต่ำกว่าปกติไหมครับ หรือยังไง ขอความรู้ด้วยครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:05:08 PM »

ปกติ C 560 ไมโคร ทำไมมันลดค่าลงมากนักล่ะ
มันเป็น C สองตัวต่ออนุกรมกันมั่ง วัดดีๆ
ถ้าจะวัดชัวร์ๆ ลอยขา C ข้างหนี่งทั้งสองตัวก่อน
แล้ววัดที่ละตัว จะได้ค่าที่แท้จริงตามที่เขียนไว้ข้างตัวมัน
แต่ถ้ายืนยันว่าวัดทีละตัวแล้ว แบบนี้ต้องเปลี่ยนเลยครับ

C ค่าลด แต่ยังมีค่าอยู่จำนวนหนึ่ง ไม่ทำให้แรงดันไฟ 300V ลด
แต่ไฟจะไม่เรียบเท่าที่ควร มีผลต่อการทำงานของ power supply
และ computer ได้ครับ

ที่ให้ดู C บวม มักเป็นที่ฝั่งไฟออกครับ 12V, 5V, 3.3V

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
beamnumber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:46:27 PM »

นอกนั้นไม่มีเลยครับ ผมก็แปลกใจว่าทำไม่มันลดมากขนาดนั้น มันอนุกรมกันครับ อีกตัวปกตินะครับ งั้นผมจะลองวัดไฟ 300v  ดูว่ามันปกติไหม ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์