ปรึกษาเรื่องแอร์บ้านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 05:42:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องแอร์บ้านครับ  (อ่าน 2312 ครั้ง)
watchdog69
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 11:46:42 PM »

ปรึกษาเรื่องแอร์บ้านครับ
ตอนนี้ใช้แคเรียรุ่น ตั้ง/แขวน 12500 BTU รีโมตไร้สาย รุ่นเมื่อ 17 ปีที่แล้ว
คอยล์ร้อนโมเดล 38RS012 แฟนคอยล์รุ่น 42JPA004WL ซึ่งผม Search ใน google แล้วไม่พบ คงเป็นเพราะเก่าจัด
เดือนที่แล้ว Compressor น้อคครับ เลยต้องหา Com. มาเปลี่ยน

บ้านอีกหลังของผมใช้ Samsung รุ่น AS13UL อายุการใช้งาน 2 ปีนิดๆ เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว Compressor น้อคเช่นกัน แต่สาเหตุจริงๆน่าจะเกิดจากพัดลมคอยล์เย็นมันหมุนเบามาก ลมเบามาก จนทำให้อุณหภูมิที่ตั้งไว้ไม่ถึง คอมเลยทำงานตลอดจนน้อค
ผมเลยเคลมคอม 13000 BTU samsung มาเก็บไว้ โดยที่ถอดทิ้งแล้วซื้อ Mitsu มาใช้แทนเลย

ผมจึงนำคอมที่เคลมได้ไปใส่แคเรีย ปรากฏว่าพอคอมใช้ได้ ชุดควบคุมก็พังอีก อาการคือเปิดไปสักพัก มันก็ปิดตัวเอง แล้วมันก็เปิดตัวเอง สลับไปมา พอปิดเบรคเกอร์แล้วเปิดอีกครั้ง มันก็แน่นิ่งไปเลย ครับ...ชุดควบคุมคงพังไปแล้ว
อยากจะถามผู้รู้ว่า

1. ผมสามารถนำรีโมทคอนโทรล ชนิดไร้สาย MR-02 (แอร์ตั้งแขวน หน้าแคเรียร์) จากเวบนี้
http://hhl.tarad.com/product.detail_696233_th_898750#
มาใส่แทนชุดควบคุมเดิมเลยได้มั้ยครับ เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มันคือชุดควบคุมแอร์ทั่วๆไปใช่มั้ยครับ เรียกว่าใส่แทนของเดิมได้เลยโดยไม่ต้องหาอย่างอื่นมาเพิ่มเลยใช่มั้ย ซึ่งผมก็จะลงทุนอีกประมาณ 1000 บาท แล้วไม่ต้องเปลี่ยนแอร์

2. หรือว่าผมชุบชีวิตเจ้า samsung ทั้งชุด โดยเปลี่ยนพัดลมคอยล์เย็น 1800 บาท และต้องเสียค่าติดตั้งอีก 2500 บาท รวมๆเกือบ 4500 แลกกับแอร์อายุการใช้งาน 2 ปีกว่าๆดีมั้ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ
แคเรียที่ใช้หน้าตาคล้ายๆในรูปครับ แต่จะมีแผงรับรีโมตอยู่ทางซ้าย และมีตัวเลขบอกอุณหภูมิ พร้อมสวิตซ์ mode กับ On/Off

watchdog69
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:58:46 AM »

ขออภัยครับ ผมโพสผิดบอร์ด
WM ช่วยลบกระทู้นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์