รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยวกับแผงโปรแกรมของเครื่องซักผ้า LG
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:14:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยวกับแผงโปรแกรมของเครื่องซักผ้า LG  (อ่าน 10883 ครั้ง)
RedSwan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:36:31 AM »

ย้อนหลังไปนิดนึงที่ต้องเปลี่ยนบอร์ดเพราะเกิดอาการเปิด power แล้วน้ำเข้าเครื่องตลอดเวลา ตามช่างจาก LG (แต่โทรตรงไปที่ช่างเลยเพราะเคยมาล้างถังให้ครั้งก่อน) เปลี่ยนตัวมอเตอร์น้ำเข้าก็ยังไม่หาย จนช่างบอกว่าแผงโปรแกรมน่าจะเสียแต่ไม่รู้ว่าจะหาซื้อแผงฯรุ่นนี้ได้รึเปล่าจะลองหาให้...แล้วก็กลับไป แล้วทิ้งท้ายไว้อีกนิดว่าถ้า เปลี่ยนแผงฯ ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าเพราะเปลี่ยนก็ 3-4 พันแล้ว

ด้วยที่ผมพอมีความรู้ด้านช่างอยู่บ้าง เลยลองเข้าเนตหาข้อมูล จนมาเจอเวปนี้ อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย ขอบคุณครับ เลยโทรไปถามร้านอมรว่ามีแผงโปรแกรมของ LG มั๊ย คำตอบว่ามี แต่ให้เอาแผงฯเดิมไปเทียบด้วย ไปถึงเจ้าหน้าที่ก็เอาไปเทียบแล้วบอกว่าใช้ได้ เพราะปุ่มกดด้านหน้าตรงกัน แต่ซอกเกตด้านหลังจะผิดเพี้ยนไปบ้างตามรูป แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าทำงานได้แน่นอน เลยตัดสินใจซื้อมาลองเปลี่ยนเอง

ก็กลับมาทำการติดตั้งแผงฯ ลองการทำงานระบบก็ทำงานได้จนไปถึงขั้นตอนที่ถังจะต้องทำการหมุน ปัญหาคือ แผงฯใหม่จะเกิด error dE ตลอดเวลาตอนเครื่องจะเริ่มสั่งการทำงานทั้งการซักและการปั่น เพราะแผงฯเก่า(ด้านล่าง) ด้านขวามือจะมีซอกเกตสีม่วงเอาไว้เสียบสายกับตัว safety switch (ปิด/เปิด ฝา) แต่แผงฯใหม่ด้านบนมันหายไป แล้วมันไปมีซอกเกตสีเทาเพิ่มมา ผมลองเสียบแล้ว มันก็ยังเกิด error dE แสดงว่ามันไม่ใช่ตัวควบคุมการเปิด/ปิด ประตู

ช่างท่านไหนเคยเปลี่ยนแผงฯแบบนี้บ้างครับ อยากทราบว่าแผงฯตัวใหม่ต้องเอาสาย safety switch เพื่อกัน error dE ไปเสียบตรงไหน หรือแผงฯเก่ากับแผงฯใหม่ การตรวจสอบของ safety switch มันคนละแบบกัน

ถ้ามันใช้ด้วยกันไม่ได้ ต้องกลับไปคืนที่ร้านอมร(แต่ไม่รู้จะคืนได้รึเปล่า)

ปล.DIAGRAM อีกรูปถ่ายมาจากด้านหลังเครื่องซักผ้าตัวนี้ละครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:16:00 AM »

ถ่ายรูปด้านหน้า มาด้วยครับ ฝั่งปุ่มกด
รุ่นใหม่จะใช้การเช็คฝาปิด ด้วยรีดสวิทซ์ ควบคู่กับแม่เหล็กที่ฝา
อาจต้องดัดแปลงฝา
ทางที่ดี ควรขอเปลี่ยนบอร์ดครับ เพราะเป็นความผิดพลาดของผู้ขาย ที่แนะนำลูกค้าไม่ถูก
RedSwan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:46:41 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ ปุ่มกดแผงใหม่จะมีปุ่มซ้ายสุดซึ่งผมไม่ทราบว่าเอาไว้ทำอะไร แต่คนขายบอกว่าปุ่มนี้ไม่ต้องใช้ แต่ที่ฝาครอบมีร่องใส่ปุ่มนี้ด้วยเลยใส่ได้พอดี

ที่ผมยังไม่อยากเอาไปคืนเพราะเปลี่ยนแผงฯใหม่แล้วน้ำที่เข้าเครื่องตั้งแต่เปิด power อาการนี้หายแล้ว.....แต่มาเป็น error dE  แต่แผงฯเก่าน้ำเข้าเครื่องเลยตั้งแต่เปิด power แต่ไม่มี error dE

ผมก็เข้ามานั่งไล่อ่านกระทู้เก่าๆ ก็เข้าใจว่าต้องซื้อ รีดสวิทซ์+แม่เหล็ก เพื่อตรวจสอบฝา มาดัดแปลงเอง เพราะตอนนี้ติดแค่ door error แค่นั้นเอง แล้ว รีดสวิทซ์+แม่เหล็ก สามารถซื้อมาติดตั้งเองได้มั๊ยครับ ตามที่เข้าใจมันคืิอซอกเกตสีเทาที่เพิ่มมาใช่หรือเปล่า

ขอบคุณครับ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:38:25 PM »

รีดสวิทซ์ ของบอร์ดใหม่  มันมีอยู่แล้วครับ
เป็นโครงพลาสติก สีขาวอันเล็ก อยู่บนแผงตัวเลข ตรงกลางครับ
ถ้าจะดัดแปลงไม่ให้ dE ก็หาแม่เหล็ก มาใส่ที่ฝา ตรงแนวเดียวกับรีดสวิทซ์
จากกระทู้เดิม ที่ว่า ไม่มีคนแก่และเด็กในบ้าน  ก็คงไม่เกี่ยวกับการต่อตรงแล้วครับ
เพราะไม่ใช่บอร์ดเดิมของเครื่อง

RedSwan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:55:27 PM »

lv! ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย ผมก็เล็งๆเจ้าตัวนี้อยู่ว่ามันจะใช่รึเปล่า ส่วนกระทู้เดิมผมก็ไปพะวงกับเจ้าสวิทช์ตัวเดิม เมื่อเช้าลองต่อตรงก็ไม่มีผลกับบอร์ดใหม่ แต่เอาแผงฯเก่ามาเสียบ dE หาย ก้เลยต้องมาตั้งกระทู้รบกวนอีกรอบ

จะลองหาแม่เหล็กมาใส่ดู แล้วแจ้งผลอีกทีครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ  Cheesy
RedSwan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 06:07:23 PM »

มารายงานผลครับ จากที่ได้คำแนะนำเรื่องแม่เหล็ก.....เลยออกไปซื้อที่ร้านอมร กลับมาลองตามคำแนะนำ

เอาแม่เหล็กวางบนเซกเม้นท์ใกล้กับ reed switch เครื่องทำงานได้ปกติ ไม่เกิด error dE และสายจาก safety switch ของแผงฯเดิมไม่ต้องเสียบที่ซอกเกตไหน ระบบทำงานได้ปกติ  HAPPY2!!

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ทำให้ประหยัดเงินไปได้เกือบหมื่น ไม่ต้องลงทุนซื้อเครื่องใหม่  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์