ตู้เย็นMITSUBISHI MR-F21-RR(THAI) สองประตู้มีความเย็นแต่ชั้นบน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 02:26:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นMITSUBISHI MR-F21-RR(THAI) สองประตู้มีความเย็นแต่ชั้นบน  (อ่าน 6942 ครั้ง)
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 07:10:09 PM »

เป็นตู้เย็นสองประตูครับเย็นแต่ชั้นบนชั้ล่างนิดหน่อย ใช้ระบบควบคุมเป็นแผงวงจร(ฟึ่งจะได้ซ่อมเป็นเครื่องแรก)
เคยซ่อมแต่รุ่นที่เป็นนาฬิกาควบคุมเลยงงๆไม่รู้จะเริ่มตรงใหนก่อน ปรกติข้อผิดพลาด
จะแสดงเป็นLEDแต่ตู้นี้มีLEDเหมือนกันเป็นสีแดงแต่ไม่กระพริบบอก ที่แสตนเนอร์ตรงช่องฟริส
มีเซ็นเซอร์สีขาวติดแนบอยู่ ช่องล่างมีวอลลุ่มปรับอุณหภูมิพี่ๆที่เคยผ่านมือและพี่ๆขั้นเทพ
ช่วยหน่อยครับ(ของวัดโยมเอามาบริจาค) Cheesy

@_pct53

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 10:55:34 PM »

หลักการคล้ายๆกัน แต่เปลี่ยนรูปแบบทันสมัย แต่การใช้งานเหมือนเดิม ในอดีตใช้ไบเมลทอล ตอนนี้ใช้เซ็นเซอร์แทน  ที่แนบเอาไว้  หัวสีขาวๆสายสีฟ้า ก่อนเปลี่ยน วัดฮีตเตอร์หลอดแก้วว่าขาดหรือไม่ มองด้วยสายตาก็ได้ หรือเอาไฟต่อเลี้ยงฮีตเตอร์ ถ้าร้อนฮีตเตอร์ปกติ เอาของแท้เปลี่ยนมีจำหน่ายครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:02:35 AM »

หลักการคล้ายๆกัน แต่เปลี่ยนรูปแบบทันสมัย แต่การใช้งานเหมือนเดิม ในอดีตใช้ไบเมลทอล ตอนนี้ใช้เซ็นเซอร์แทน  ที่แนบเอาไว้  หัวสีขาวๆสายสีฟ้า ก่อนเปลี่ยน วัดฮีตเตอร์หลอดแก้วว่าขาดหรือไม่ มองด้วยสายตาก็ได้ หรือเอาไฟต่อเลี้ยงฮีตเตอร์ ถ้าร้อนฮีตเตอร์ปกติ เอาของแท้เปลี่ยนมีจำหน่ายครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ ขอถามต่อครับ  ฮิตเตอร์ไม่ทำงานแล้วทำไมไม่มีน้ำแข็งเกาะ
ในช่องฟรีสแบบรุ่นเก่าครับ cry2!!

@_pct53
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:43:55 AM »

ฮีตเตอร์ร้อนทำการละลายน้ำแข็งที่มีมากเกินควร รับคำสั่งมาจากเซ็นเซอร์น้ำแข็ง ถ้าไม่มีน้ำแข็งเกาะมันก็ไม่ทำงาน ส่วนใหญ่ที่พบเซ็นเซอร์น้ำแข็งชำรุดเอง คือไม่มีน้ำแข็งเกาะเลย แต่สั่งละลายหรือน้ำแข็งเกาะเต็มเลย แต่ไม่สั่งละลาย เซ็นเซอร์ทำงานผิดผลาดครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 03:32:26 PM »

ลองเช็คดูแล้วได้มาแบบนี้ครับ เข็มขึ้นครับ  แต่รีซีสเตอร์ตัวเขียวๆ.2000kวัดไม่ขึ้น
ตกลงต้องเปลี่ยนเซนเซอร์ตัวสีขาว(แบบหว่านแห่)ทั้งสองตัว แต่ก็ยังสงสัยอีก
แล้วมีLEDไว้เพื่ออะไรทำไมมันไม่ติด(งง)หรือบอร์ดเสีย(คนขี้สงสัย) บ้านอยู่ต่างจว.
บริษัทอยู่กทม. มีร้านขายแอร์ข้างๆบ้านเคยเอามาขายให้เพื่อนบอกใช้ได้และเหมือนกัน
แล้งจะยังไงครับ Cheesy

@_pct53
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:49:16 PM »

เซ็นเซอร์มีสองตัว ตัวที่1.จะแนบอยู่ที่ท่อทองแดงสังเกตุ สายสีฟ้าหัวสีขาวมันแอบๆในรูปที่สองขวามือบนสุด ตัวนี้คือ เซนเซอร์น้ำแข็ง ส่วนตัวที่2.ก็ตัวที่ท่านวัดสีขาวมีอาร์นะเป็นเซ็นเซอร์อุหภูมิ พอเข้วใจหรือยังครับ อาการเสียที่ท่านแจ้งเข้ามา ช่องฟิตเย็นด้านล่างไม่ค่อยเย็นถูกต้องไหม ผมขอถามท่านว่า ตอนถอดหน้ากากช่องฟิตมีน้ำแข็งเกาะที่รังผึ้งมากไหม ถ้ามากก็เปลี่ยนตัวที่1.  ถ้าด้านล่างเย็นจัดคอมไม่ตัดหรือหยุดทำงาน ก็เปลี่ยนตัวที่2. แต่ถ้าคอมเดินยาวไม่ตัดเลยและไม่ค่อยเย็น เช็คระบบท่อน้ำยารั่วด้านหลังตู้เย็นแถวๆคอมมีคราบน้ำมันไหมถ้ามีรั่วครับ ติดขัดโทรมาครับ เดียวจะหลงทางไปกันใหญ่ครับ

sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 12:40:24 PM »

เซ็นเซอร์มีสองตัว ตัวที่1.จะแนบอยู่ที่ท่อทองแดงสังเกตุ สายสีฟ้าหัวสีขาวมันแอบๆในรูปที่สองขวามือบนสุด ตัวนี้คือ เซนเซอร์น้ำแข็ง ส่วนตัวที่2.ก็ตัวที่ท่านวัดสีขาวมีอาร์นะเป็นเซ็นเซอร์อุหภูมิ พอเข้วใจหรือยังครับ อาการเสียที่ท่านแจ้งเข้ามา ช่องฟิตเย็นด้านล่างไม่ค่อยเย็นถูกต้องไหม ผมขอถามท่านว่า ตอนถอดหน้ากากช่องฟิตมีน้ำแข็งเกาะที่รังผึ้งมากไหม ถ้ามากก็เปลี่ยนตัวที่1.  ถ้าด้านล่างเย็นจัดคอมไม่ตัดหรือหยุดทำงาน ก็เปลี่ยนตัวที่2. แต่ถ้าคอมเดินยาวไม่ตัดเลยและไม่ค่อยเย็น เช็คระบบท่อน้ำยารั่วด้านหลังตู้เย็นแถวๆคอมมีคราบน้ำมันไหมถ้ามีรั่วครับ ติดขัดโทรมาครับ เดียวจะหลงทางไปกันใหญ่ครับ
มาแจ้งปิดงานครับเปลี่ยนเซนเซอร์ทั้งสองตัวค่า1.2kกว่าๆครับ Cheesy

@_pct53
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์