ตู้เย็น SANYO SR-S170
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:23:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น SANYO SR-S170  (อ่าน 5104 ครั้ง)
chaiyapron
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:02:24 PM »

ตู้เย็น SANYO SR-S170 ขนาด 5.97 ล.บ.ฟุต 1 ประตู อาการคอมไม่ทำงาน ผมเสียบปลั้กจับกระแสได้ 4-3 แอมป์โอเวอร์โหลดตัดคอมสตาร์ทไม่ออก ผมได้เช็ครีเลย์-โอเวอร์โหลดเบื้องต้นแล้วปกติครับ เช็คขั้วคอมทั้ง 3 ขั้วโอห์มเท่ากันทั้ง 3 ขั้ว แสดงว่าคอมช็อตรอบผมเข้าถูกต้องหรือเปล่าครับ ก็เลยจะเปลี่ยนคอมใหม่ แต่มีปัญหาว่าตู้เย็นเคยเปลี่ยนคอมมือสองมาแล้วไม่มีเนมเพลท อยากจะทราบว่าต้องใช้คอมขนาดเท่าไหร่ เบอร์อะไรของกุลธร ราคาด้วยครับ

chaiyapron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 07:05:51 AM »

ตู้เย็น SANYO SR-S170 ขนาด 5.97 ล.บ.ฟุต 1 ประตู อาการคอมไม่ทำงาน ผมเสียบปลั้กจับกระแสได้ 4-3 แอมป์โอเวอร์โหลดตัดคอมสตาร์ทไม่ออก ผมได้เช็ครีเลย์-โอเวอร์โหลดเบื้องต้นแล้วปกติครับ เช็คขั้วคอมทั้ง 3 ขั้วโอห์มเท่ากันทั้ง 3 ขั้ว แสดงว่าคอมช็อตรอบผมเข้าถูกต้องหรือเปล่าครับ ก็เลยจะเปลี่ยนคอมใหม่ แต่มีปัญหาว่าตู้เย็นเคยเปลี่ยนคอมมือสองมาแล้วไม่มีเนมเพลท อยากจะทราบว่าต้องใช้คอมขนาดเท่าไหร่ เบอร์อะไร ราคาด้วยครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:46:01 PM »

ตามที่ได้สอบถามมานั้น ข้อมูลให้มาไม่เด่นชัด คือกว้างไป  วัดคอม S-R-Cทั้งสามขั่วเท่ากัน ความต้านทานได้เท่าไร  เช็คตามผมแล้วกัน  1.เชื่อมท่อทองแดงที่ต่อเข้าคอมออกให้หมด จากนั้นหาสายปลั๊ก1เส้น ปลายสายใส่หางปลาแบบเสียบตัวเมีย เสียบเข้า รีเลย์และโอเวอร์โหลด คือต่อตรงไฟเลี้ยงคอมเลย ท่อที่ออกจากคอมมีสองท่อ คือท่อ Lด้านดูดและท่อH มีด้านดัน เอาแบบลูกทุ่งเลย เสียบปลั๊กเดินคอมตัวเปล่า ใช้มืออุดด้านที่มีแรงดันหรือเป่าออกมา จะต้องอุดไม่อยู่และท่อด้านดูดต้องมีแรงดูด ถือว่าคอมปกติ  คอมเดินแล้วตัดอย่าด่วนสรุปว่าคอมเสีย เอาไว้ท้ายสุด เพราะมันแพงครับ เดินแล้วตัด เป็นได้หลายอย่าง เช่น ระบบตัน  โอเวอร์โหลดและรีเลย์ก็พบออกบ่อย รบกวนหมั่นหาอ่านกระทู้เก่าๆอ่านบ่อยๆบทความดีๆ อ.และเพื่อนสมาชิกได้ตอบคำถามและแนะนำมากมาย เอาไปซ่อมเป็นรายได้เสริมอย่างดี ในยามนี้ครับ  ติดขัดตรงไหน สอบถามมาใหม่ครับ ลองทำตามดูครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
chaiyapron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:08:02 AM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวเลิกงานจะลองดูครับ
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:27:17 PM »

ทำงานง่ายก่อน โดยการเปลี่ยน เคอเร้นรีเลย์ ก่อนครับ....ถ้ายังมีอาการเดิม ค่อยดำเนินการต่อไป

แต่ส่วนมาก เปลี่ยนเคอเร้นรีเลย์ ก็จบงานครับ
chaiyapron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:49:04 PM »

วันนี้ตอนเช้าได้ทำตามที่ท่าน H933-LSV team แนะนำได้ถอดคอมมารันตัวเปล่า แล้วใช้สายไฟต่อตรงเข้าคอมพอเสียบปลั๊ก
คอมเดินกินกระแส 3 แอมป์กว่าๆ เอานิ้วอุดท่ออัดไม่มีแรงดัน เอานิ้วอุดท่อดูดมีแรงดูดเบามากปล่อยคอมเดินสักพัก น่าจะเกือบๆนาทีคอมยังไม่ตัดก็เลยหยุดรีบไปทำงาน กลับจากที่ทำงานมาลองอีกครั้งคอมก็กินกระแสเท่าเดิมและไม่มีแรงดูดและอัดแล้วโอเวอร์โหลดก็ตัดรู้สึกจะตัดเร็วกว่าที่ลองตอนเช้า ลองวัดขั้วคอมอีกครั้ง ตั้ง RX1 สงสัยครั้งแรกจะตั้งผิดครับ C R=20,C S=24,
S R=46 ครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:50:15 PM »

ดีใจด้วยครับ คอมคิดถึงโรงงานผลิตแล้ว เปลี่ยนคอมใหม่ ก่อนเปลี่ยนต้องทำตามดังนี้ ล้างระบบท่อน้ำยาF11 เปลี่ยนสแกนเนอร์ เติมน้ำยาใหม่ เสนอราคาก่อนนะครับ  คอมซื้อมาแล้วอย่าเพิ่งเชื่อมคอมเข้าระบบนะ ทดลองเดินคอมเช็คแรงอัด หากถ้าติดขัดหรือชำรุดจะได้เอาไปเปลี่ยนได้ ถ้ามีรอยเชื่อมไม่คืนนะจะบอกให้

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
chaiyapron
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:06:21 PM »

ใช้คอมเบอร์ AE1330YK หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีเบอร์นี้จะใช้คอมเบอร์ไหนแทนได้บ้างครับ พรุ่งนี้ได้ผลประการใดจะรายงานให้ทราบครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์