STAR AIRE ไม่ค่อยเย็น คอมพ์ทำงานแป๊บเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 07:40:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: STAR AIRE ไม่ค่อยเย็น คอมพ์ทำงานแป๊บเดียว  (อ่าน 16752 ครั้ง)
JETT1963
member
*

คะแนน8

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 10:19:00 PM »

ห้องขนาด 12 ตรม. แอร์ 13000 บีทียู ติดมา13เดือนแล้ว เพิ่งมาเป็นเมื่อ 2 อาทิตย์ มีความรู้สึกว่าไม่ค่อยเย็น แม้จะปรับมาที่ 23 องศา( แต่เดิม 25 องศาก็เย็นสบายแล้ว) พอเปิดแอร์ สังเกตุคอมพ์ทำงานครั้งแรก ประมาณ 15 นาที แล้วหยุดไป 5 นาที ยังไม่ค่อยเย็นเท่าไรเลย แล้วคอมพ์ก็ทำงานต่อ ราว 5 นาที แล้วก็หยุด 5 นาที แล้วก็เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยเลย คนละ 5 นาที ไปตลอด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ที่ท่อน้ำทิ้งน้ำก็หยดน้อยลง แอร์ยังใหม่เอี่ยมเลย ช่างแอร์มาตรวจเช็คทุก 4 เดือนพอหมดประกันก็เอาซะแล้ว.. เศร้าจัง

somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:42:28 AM »

สงสัยยังไม่ได้ล้างแอร์   หรือลองเช็คเบื้องต้นแรงดันน้ำยาในระบบ ping!
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:14:20 AM »

ลูกค้าก็บอกว่าแอร์ไม่เย็น

เลยทำให้ แบบนี้

boss0029
member
*

คะแนน13

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:25:29 AM »

สงสัยยังไม่ได้ล้างแอร์   หรือลองเช็คเบื้องต้นแรงดันน้ำยาในระบบ ping!

น้ำยาก็ สำคัญ ครับ
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 08:04:36 PM »

อันดับแรกล้างแอร์ดูก่อนครับ   ถ้ายังไม่หายแล้วค่อยหาสาเหตุต่อ
JETT1963
member
*

คะแนน8

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:31:04 PM »

ล้างใหญ่ไปเดือนที่แล้วครับ ตามรูปเลย ช่างของบริษัทเขามาบริการให้ครั้งสุดท้ายของการประกันไงครับ ผมก็ยืนดูอยู่ตั้งแต่ต้นจนจบไม่คลาดสายตาครับ เขาก็วัดน้ำยาด้วยครับ..ใครฟันธงได้บ้างครับว่าอะไรเสีย?
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:35:36 PM »

อย่าเพิ่งด่วนสรุปนะครับ เอาลองเบื้องต้นก่อน ไม่ลองไม่รู้  ให้ดึงเซนเซอร์น้ำแข็งออกจากคอยเย็นและเซนเซอร์อุหภูมิ ออกห่างจากตำแหน่งเดิม เปิดเครื่องสังเกตุคอมเดินนานหรือตัดอีกไหม และสังเกตุด้วยว่าสกปรกแบบรูปของเพื่อนสมาชิกไหมครับ ถ้าใช้หรือลมไม่แรงล้างด้วยครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
JETT1963
member
*

คะแนน8

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:27:38 AM »

ดึงเทอร์มิสเตอร์ที่แนบกับคอยส์เย็นออกแล้ว คอม ทำงานนานขึ้นสงสัยตัวนี้เสียแน่ๆว่าไหมครับ ตัวละกี่บาทก็ไม่รู้เนอะ? แล้วเทอร์มิสเตอร์อีกตัวทำหน้าที่อะไรครับ แต่ละตัวมีหน้าที่อะไรครับ ผมเป็นช่างซ่อมทีวีน่ะ ไม่สันทัดเรื่องแอร์ครับ.
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 10:34:14 AM »

ดึงตัวไหนออกมาครับถ้าตัวเป็นทองแดงที่แนบกับท่อคอยล์เย็น     ตัวนั้นคือเซ็นเซอร์นําแข็งมีหน้าที่สั่งตัดการทํางานของคอนเดนซิ่งเมื่อมีนําแข็งเกาะที่คอลย์เย็น       ส่วนอีกตัวเป็นตัวเช็กอุณภูมิห้องเป็นตุ่มๆเหมือนหัวไม้ขีด   คุณต้องลองเอาออกจากตําแหน่งเดิมทั้งสองตัวปล่อยห้อยไว้  แล้วดูว่าคอมยังตัดอีกไหม
JETT1963
member
*

คะแนน8

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:59:13 AM »

เอาตัวที่แนบกับคอยส์เย็นออกมาห้อยไว้ข้างนอก คอม ไม่ตัดครับ ส่วนตัวหัวไม้ขีดไว้ที่เดิม ทีนี้ก็ไปซื้อตัวที่แนบกับคอยส์เย็นมา 250 บ. แต่คนละยี่ห้อเขาบอกว่าใช้กันได้ แต่พอมาใส่อาการเหมือนเดิมอีกครับ คราวนี้เลยลองห้อยไว้ข้างนอกทั้ง2ตัวครับ ได้ผลอย่งไร อีกสักครู่จะเขียนไปบอกครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 01:19:24 PM »

เรียกให้ถูกและเขียนให้ถูกหน่อยครับ  เดี๋ยวๆๆๆตีขาหักเลย ไม่เอา บอกไปหลัดๆๆ ถ้าของเราเองก็ไม่ต้องเปลี่ยนเอาห้อยไว้ข้างนอกเลย  แพงนะ250บาท แถวนี้ ขายคู่เลย 150บาทครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
JETT1963
member
*

คะแนน8

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 02:53:07 PM »

คราวนี้คอมไม่ตัดเร็วเหมือนว่าจะเป็นปกติ ตั้งไว้ 24 องศา เย็นสบายครับ ไปซื้อเทอร์โมมิเตอร์ติดผนังมาวัด(แบบปรอท)อุณหภูมิในห้องก็ราว 24-25 องศา อยากถามว่า ถ้าเอาเทอร์มิสเตอร์ทั้ง2ตัวห้อยไว้แบบนั้น จะมีอะไรเสียหายไหมครับ กะว่าคืนนี้จะห้อยไว้อย่างนั้น แล้วพรุ่งนี้ค่อยมาว่ากันต่อครับ..(เจ้าหัวไม้ขีดเนี่ย.. น่าสงสัยไหมครับ)
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 04:11:05 PM »

ถ้าห้อยไว้คอมพ์จะทํางานตลอดไม่ตัด      ผมอยากให้เอาตัวที่แนบคอลย์เย็นเปลี่ยนกลับอย่างเก่า         แล้วเอาห้อยไว้    แล้วทดลองเอานําแข็งห่อผ้าแตะที่เซ็นเซอร์นําแข็ง(ตรงหลอดทองแดง)ดูว่าคอมพ์ตัดหรือไม่ถ้าตัดก็ผ่าน     แล้วไปเช็กตัวอุณหภูมิต่อ    แต่ตัวอุณหภูมิต้องปิดแอร์ให้อุณหภูมิในห้องสูงขึ้นก่อน      แล้วตั้งอุณหภูมิที่รีโหมดไว้24-25องศา     เปิดแอร์แล้วใชนําแข็งแตะไว้ที่ตุ่มเซ็นเซอร์ดูว่าคอมพ์ตัดหรือไม่ถ้าตัด     ให้เช็ดทําความสอาดที่หัวเซ็นเซอร์ทั้งสองตัว   ใชแอลกอฮอลเช็ดก็ได้   เสร็จแล้วประกอบอย่างเดิม     แล้วเปิดแอร์ตั้งไว้25องศาแล้วดูว่าช่วงที่คอมพ์ตัด      ให้ดูอุณหภูมิในห้องเท่าไรดูตัวเช็กอุณหภูมิที่คุณซื้อมา
JETT1963
member
*

คะแนน8

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:41:04 PM »

เซนเซอร์น้ำแข็ง ทั้งตัวเดิมและตัวใหม่ลองเอาไปแหย่ในรูน้ำแข็งยูนิตจนน้ำแข็งละลายเกือบหมดแต่คอมก็ไม่ยอมตัด(แปลกนะ) ส่วนเซ็นเซอร์ที่วัดอุณหภูมิโดนหุ้มด้วยผ้าน้ำแข็งแป๊บเดียวตัด ก็เลยลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิดูแล้วประกอบเข้าที่เดิมทั้ง2เซ็นเซอร์(ตำแหน่งเดิมของมัน ไม่ได้ห้อย)ปรากฎว่าอาการก็ยังเหมือนเดิมคือ พอเริ่มเปิดในขณะที่อุณภูมิของห้องยังร้อนอบอ้าวนี่แหละ คอมทำงานแป๊บเดียว5นาทียังไม่ทันเย็นแล้วตัด หยุดไป5นาที แล้วคอมก็ทำงานอีก5นาทีแล้วตัดหยุดไป5นาทีอีก เป็นแบบนี้สลับกันไปเรื่อยๆ สรุปว่าเซ็นเซอร์ทั้ง2ตัวก็ลองเปลี่ยนแล้วอาการยังคงเป็นแบบเดิม สงสัยว่าน่าจะมีปัญหาในเรื่องของวงจร แอร์เครื่องนี้พอ กดรีโมท on ปั๊บ คอมก็ทำงานทันทีเลยนะแปลกนะ แต่อ่านในคู่มือเขาบอกว่าคอมจะทำงานหลังเปิดแอร์ไปแล้ว 3 นาที เพิ่งมาสังเกตุดูนี่แหละครับ
boss0029
member
*

คะแนน13

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 10:46:53 AM »

วิธีแก้อีกอย่าง

เปลี่ยนชุด ควบคุมใหม่ทั้งหมด เอาแบบ ธรรมดา ธรรมดา ที่ไม่มีรีโมท  ไม่ถึงพันครับ

ทำเองได้ก็ดี   จ้างช่างมาก็  ไม่เกินพัน
sutatip
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 12:52:04 PM »

ตอนที่คุณเอาตัวที่แนบกับท่อคอยส์เย็นออกมาห้อยไว้ข้างนอก     แล้วตัวเช็กอุณหภุมิ(หัวไม้ขีดติดอยู่ตําแหน่งเดิม)   คอมพ์มันตัดหรือไม่ถ้าตัดตัดที่อุณหภูมิเท่าไร  ผมอยากให้คุณตั้งอุณหภูมิเครื่องไว้ที่25องศา    แล้วดูตัวเทอร์โมมิเตอร์ที่คุณซื้อมา   ดูว่าเวลาคอมพ์ตัดอุณหภูมิในห้องได้25องศาหรือไม่   ถ้าอุณหภูมิในห้องได้25องศาแสดงว่าตัวเช็กอุณหภูมิไม่เสีย   เสียแต่ตัวเซ็นเซอร์นําแข็งเราไม่ต้องใช้ก็ได้เอาเทปพันสายไฟพันแล้วปล่อยห้อยเข้าไว้ข้างใน   แค่นี้ครับ   ไม่มีปัญหา
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:48:30 PM »

หายไปไหนแล้ว เป็นอย่างไรบ้าง ส่งข่าวคราวให้เพื่อนสมาชิกทราบบ้างนะ ทุกท่านเป็นห่วง Sad

JETT1963
member
*

คะแนน8

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:31:02 PM »

ตอนนี้ใช้วิธีเอาเซ็นเซอร์นำแข็งห้อยไว้ครับ ส่วนเซนเซอร์อุณหภูมิไว้ที่เดิมของมัน ก็ดูเหมือนว่ามันจะปกติครับตั้งอุณหภูมิไว้ 25 ก็ตัดราว 26-27(อ่านในเทอร์โมมิเตอร์ที่ซื้อมา มันไม่ค่อยมาตรฐานหรอกอันละ 19 บ.) ไม่ค่อยเย็นเท่าไร ก็เลยตั้งเป็น 24 องศา ค่อยเย็นสบายหน่อยครับ ลองใช้อย่างนี้ไปก่อน ถ้ามันไม่เย็นตอนที่เราตั้ง 23 หรือ 24 องศา คงต้องเปลี่ยนแผงควบคุม ตามที่ท่านว่าครับ ท้ายนี้ผมขอขอบคุณทุกๆท่านเป็นอย่างสูงสำหรับคำแนะนำทั้งหมดครับ ขอบคุณจากใจจริงๆครับ.. Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์