มอเตอร์แอร์ LG ART COOL
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 17, 2024, 01:11:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์แอร์ LG ART COOL  (อ่าน 4502 ครั้ง)
slis
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:50:48 PM »

วัดนาวง ปทุมธานี

แอร์บ้าน LG ART COOL หน้ากระจกสีดำ ประมาณ 9,000 BTU เสียงมอเตอร์ดังมาก บางครั้งดังทันทีที่เปิด บางครั้งเงียบเป็นปกติได้ซักพักใหญ่ๆ ก็จะดัง บางครั้งปล่อยให้ดังไปอย่างนั้นสัก 2-3 ชม.กลับเงียบไปได้ และบางครั้งเปิดทั้งคืนไม่ร้องเลย

ถามช่างแอร์ใกล้วัด ช่างบอกมอเตอร์เจ๊งแล้ว ต้องเปลี่ยนสถานเดียว เฉพาะมอเตอร์สองพันกว่าบาท

ตามความรู้สึกของตัวเอง คิดว่าตัวมอเตอร์น่าจะยังใช้ได้ น่าจะเป็นในส่วนที่สัมพันธ์กัน เช่นลูกปืน โบลท์ แกน ...

เลยอยากจะถอดออกมาดูเองซะก่อน แต่ไม่กล้าเนื่องเพราะไม่มีคู่มือ

ขอความอนุเคราะห์ชี้แนะวิธีการ DIY เจ้ามอเตอร์ตัวนี้สักหน่อย หรือจะกรุณาชี้ทางให้ไปหาคู่มือก็ได้

เจริญพร
พระ ร.ต.ศลิษฏ์ฯ  วัดนาวง

คนชอบเพลง

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:49:56 PM »

ใช่ครับ  ลูกปืน เปลียนได้  ของ skf 120 บาท(บ้านผมนะ)   แต่ต้องดูให้ดีก่อนว่า จาก โบว์ เบียดหรือ หรือ ลูกปืนมอเตอร์
songkram
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:09:28 PM »

แกะมอเตอร์ไม่ใช่เรื่องง่ายแต่ก้อไม่ใช่เรื่องยาก เปลี่ยนลูกปืนมอเตอร์ชนิดติดผนังไม่ง่ายต้องมีความชำนาญ ช่างส่วนใหญ่จะไม่เปลี่ยนให้ จะเปลี่ยนทั้งมอเตอร์เลยตัดปัญหาผลกระทบกับเมนบอร์ดอีก สองพันนั่นเป็นแค่ราคามอเตอร์ราคาเปลี่ยนตามตลาดอยู่ที่ 4000-4500 นมัสการครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:32:11 AM »

หลวงพี่รู้จัก ซ.วัดกู้ อ.ปากเกร็ด ให้มอเตอร์ไซด์รับจ้างเอามาให้ผม ผมจะหาหรือซ่อมถวายให้ครับ หากมาไม่ถูกโทรมาก่อน ตามที่อยู่ด้านล่างครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
slis
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 03:24:05 PM »

เจริญพร
ไม่ทราบว่ามีสมาชิกช่างท่านใดอยู่ใกล้วัดนาวงบ้าง
จะได้สะดวกใจเมื่อต้องจ้างทำ

อีกหนึ่งอย่างที่พบกับเสียงดังกล่าวข้างต้น คือวันไหนฝนตกคอมพ์ข้างนอกเปียกปอนนั้น เสียงที่ดังจะหายไป หรือเมืื่่อทุบข้างฝาด้านที่ติดตั้งเครื่องแอร์ เสียงก็จะหายไปซักพัก แล้วก็มีเสียงเหมือนเดิม

คนชอบเพลง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์