เครื่องซักผ้า LG WF-S5607PC อาการ ไฟเข้าเครื่องไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:16:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า LG WF-S5607PC อาการ ไฟเข้าเครื่องไม่ทำงาน  (อ่าน 15015 ครั้ง)
tonloveyo
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน12

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 09:51:31 AM »

เครื่องซักผ้า LG  WF-S5607PC อาการ ไฟเข้าเครื่องไม่ทำงาน คือ ผมลองเปิดเครื่องกดปุ่ม power แล้วกดปุ่ม start เครื่องก็ทำเอง คือปกติใช่ไหมครับ  แต่พอกดปุ่ม start แล้วเครื่องก็จะหมุน ตืด ตืด ตืด ซัก 3-4 รอบ
แล้วน้ำก็จะไหลใช่ไหมครับ แต่เครื่องนี้พอถึงขั้นนี้แล้วน้ำไม่ไหลมาครับ  แต่ถ้าเรา ตั้งโปรแกรมไปที่ คำสั่ง spin แล้ว เครื่องก็ทำงานปกติครับ เบื้องต้น ผมตรวจดูสายไฟตามเส้นต่างๆแล้วปกติครับ  และผมลองถอดสายข้อต่อที่ต่กับตัวเซ็นเซอร์น้ำที่มี 3 เส้น ออกมาแล้วตัดที่ต่อออก แล้วจัมตรงครับ  เพราะตัวจัมมันมีขี้เกลือเขียวเต็มหมดเลยครับ  แต่อาการก็เหมือนเดิมครับ  คือน้ำไม่ไหลเข้าครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณ Cheesy

Manow
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:28:43 AM »

เครื่องซักผ้า LG  WF-S5607PC อาการ ไฟเข้าเครื่องไม่ทำงาน คือ ผมลองเปิดเครื่องกดปุ่ม power แล้วกดปุ่ม start เครื่องก็ทำเอง คือปกติใช่ไหมครับ  แต่พอกดปุ่ม start แล้วเครื่องก็จะหมุน ตืด ตืด ตืด ซัก 3-4 รอบ
แล้วน้ำก็จะไหลใช่ไหมครับ แต่เครื่องนี้พอถึงขั้นนี้แล้วน้ำไม่ไหลมาครับ  แต่ถ้าเรา ตั้งโปรแกรมไปที่ คำสั่ง spin แล้ว เครื่องก็ทำงานปกติครับ เบื้องต้น ผมตรวจดูสายไฟตามเส้นต่างๆแล้วปกติครับ  และผมลองถอดสายข้อต่อที่ต่กับตัวเซ็นเซอร์น้ำที่มี 3 เส้น ออกมาแล้วตัดที่ต่อออก แล้วจัมตรงครับ  เพราะตัวจัมมันมีขี้เกลือเขียวเต็มหมดเลยครับ  แต่อาการก็เหมือนเดิมครับ  คือน้ำไม่ไหลเข้าครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณ Cheesy
วัดไฟเข้า Solinoide น้ำเข้า 220 v มีใหม...

ร้านพจน์รุ่โรจน์อีเลคโทรนิคส์...
อยุธยา...
SKY-pojrongrojelectronic  Maanfun@thaimail.com
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 12:04:59 PM »

ตามที่พี่ Manow ว่าครับ ลองเช็คที่ขั้วไฟ ของโซลินอย์หรือตัวปล่อยน้ำเข้าดูครับ ถ้าไฟปรกติน่าจะเป็นที่โซลินอย์เสีย แต่ถ้าไม่มีไฟก็เป็นที่แผงคอนโทรลลองเช็คดูก่อนครับ
tonloveyo
member
*

คะแนน12

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:07:48 PM »

ไฟไม่มีมาครับ ถอดจัมออกแล้ววัดไฟก็ไม่มีมาครับ  แก้ไขยังไงดีครับ  ขอบคุณ Kiss
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:33:57 PM »

ไตรแอคเสียครับ ต้องถอดบอร์ดมาเช็คครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนบอร์ดใหม่เลยครับ
xyz ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:39:12 PM »

เปลี่ยนไตรแอกในแผงที่ควบคุมโซลินอย์ครับ เยี่ยมมาก
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 06:36:06 PM »

สายไฟเฟรชเชอร์สวิทมีสนิม ทำให้ความถี่ผิด เท่าที่เคยเจอ เปลี่ยนเฟรชเชอร์สวิทก่อนทำความสะอาดขั้วดีๆ แต่ผมจะติดแล้วต่อขั้วใหม่ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
tonloveyo
member
*

คะแนน12

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:24:17 AM »

ใช่ เบอร์ BCR 1 AM  และ BCR8PM  ไหมครับผมลองวัดแล้วไม่ซ๊อตนะครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนตัวใหม่อย่างเดียวครับ ขอบคุณ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:26:07 AM »

ใช่ เบอร์ BCR 1 AM 
tonloveyo
member
*

คะแนน12

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:15:28 AM »

ผมเปลี่ยน เบอร์ BCR 1 AM แล้วครับ อาการเหมือนเดิมครับ ขอบคุณ
tonloveyo
member
*

คะแนน12

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 03:57:37 PM »

ปิดงานครับ เปลี่ยน Solinoide น้ำเข้า  ได้เลยครับ  ขอบคุณเพื่อนช่างทุกคนมากนะครับ Cheesy Embarrassed Kiss wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์