มอเตอร์สวิง แอร์ Mitsubishi Mr.slim
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:46:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์สวิง แอร์ Mitsubishi Mr.slim  (อ่าน 8384 ครั้ง)
tomkid
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:59:04 PM »

อาการคือกดสั่งสวิงแล้วไม่สายครับ เลยลองถอดมอเตอร์สวิงออกมา แกนไม่หมุนเลยครับ แต่ที่ตัวมอเตอร์สั่นอยู่เลยสงสัยว่ามอเตอร์สวิงเสียหรือปล่าวครับ แล้วมีวิธีการเช็คด้านนอกยังไง คือมีสาย 5 เส้น ผมเดาว่าน่าจะเป็นสเตปปิ้งมอเตอร์ใช่ปล่าวครับ

sunchai
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:59:12 AM »

อาการคือกดสั่งสวิงแล้วไม่สายครับ เลยลองถอดมอเตอร์สวิงออกมา แกนไม่หมุนเลยครับ แต่ที่ตัวมอเตอร์สั่นอยู่เลยสงสัยว่ามอเตอร์สวิงเสียหรือปล่าวครับ แล้วมีวิธีการเช็คด้านนอกยังไง คือมีสาย 5 เส้น ผมเดาว่าน่าจะเป็นสเตปปิ้งมอเตอร์ใช่ปล่าวครับ

ส่วนตัวเคยเจอมาบ้างครับ หลายแบบด้วยครับ
1.ขั้วเสียบหลวมเลยไม่ทำงาน
2.มอเตอร์ทำงานแต่ไม่หมุนเกิดจากเฟืองตกร่อง(เจอบ่อยตอนล้างแอร์)แก้ไขโดยการขยับแกนสวิงนิดหน่อยให้เข้าที่(อย่ากระชาก)แล้วกดทดสอบดู
yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 10:04:45 AM »

ส่วนมากที่เจอแบบนี้มอเตอร์เสียเปลี่ยนใหม่ได้เปลี่ยนเลยครับ Kiss
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 04:00:00 PM »

ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ ผมได้ซื้อมอเตอร์สวิงมาใหม่แล้วครับ ใช่ได้แล้วครับ ผมเลยลองถอดตัวเก่าดูปรากฎว่าเฟืองด้านในมีขี้ฝุ่นเข้าไปติดตรงเฟืองครับ ทำให้เฟืองไม่หมุน แต่มอเตอร์ทำงานอยู่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์